ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 เมษายน 2016, 23:46
veerapatyok veerapatyok ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

veerapatyok is on a distinguished road
Default ช่วยเรื่อง K means Clustering ด้วยครับ

ผมได้เขียนโปรแกรม K means Clustering ด้วย Python ใช้ loop วนตามสมการได้แล้วครับ แต่ผมอยากใช้ Matrix ในการคำนวณมากกว่า มีท่านใดพอจะแนะนำได้มั้งครับว่าจะแปลงจากสมการของ K means ไปเป็น Matrix ยังไงครับ

นี้สมการครับ $$argmin \sum_{i=1}^{k} \sum_{x\in S}^{} {(X - M)^T(X-M)} $$

โดยที่ X เป็น Matrix เก็บจุดทั้งหมดและ M เก็บจุด centriod ในแต่ละกลุ่มครับ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้