ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ตุลาคม 2009, 21:17
TechinoS TechinoS ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

TechinoS is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Little Penguin View Post
พิจารณาฟังก์ชัน $\displaystyle f\left(a\right) := \left(\frac{3\left(a^2+2a\right)}{1+4a+4a^2}\right)^{a} \cdot \frac{a^2+4a+4}{3\left(1+2a\right)}$ สามารถแสดงได้ว่า $f(a)$ เป็นฟังก์ชันลดบน $(0,\infty)$
ผมเข้าใจว่า คุณ Little Penguin คงจะหา $f'\left(a\right)$ แร้วพิสูจน์ว่ามันเป็นลบ ทุก $a>0$ ใช่ไหมครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้