ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 ธันวาคม 2004, 22:14
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

คุณ nooonuii ออกความเห็นได้ตรงใจผมจังเลยครับ

ตอบคุณ gon: ผมไม่ได้ใช้วิธีแปลงร่างอะไรหรอกครับ คำตอบพวกนั้นหามาโดย
computer search ทั้งหมด ทันทีที่ผมเห็นโจทย์ข้อนี้ จากประสพการณ์ของผม
บอกผมว่า "ไม่อยากเชื่อเลยว่ามีตัวเลือกเดียวที่ถูก" พอดีตอนนั้นกำลังจะไปทำธุระที่
ต่างจังหวัดเลยไม่ได้ทำ แล้วก็ลืมไปเลย เพิ่งมาเห็นอีกทีเมื่อเช้า ผมคิดว่าสมการแบบนี้
คงแก้โดยใช้ความรู้ทางคณิตศาสตร์อย่างเดียวไม่ได้ จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์ทำ
exhaustive search ความรู้ทางคณิตศาสตร์ช่วยได้เพียงตัดจำนวนกรณีให้น้อยลง
เท่านั้น ที่ผมทำนี่ไม่ใช่ exhaustive search นะครับ คือแค่พอผมเจอคำตอบที่ได้
ผลบวกเท่ากับ 69 กับ 71 นี่ผมก็บ๊ายบายโจทย์ข้อนี้แล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้