ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 สิงหาคม 2011, 10:30
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
หรือใครพอแนะนำหนังสือ ที่มีวิธีแก้โจทย์ แนวๆนี้ ช่วยแนะนำทีนะครับ

ผมคงไม่เคยเจอโจทย์พวกนี้เลยไปไม่ค่อยเป็น - -

ไม่เคยผ่านโจทย์ประเภทนี้มาอ่ะครับ เลยไม่ค่อยรู้แนววิธีทำ ว่าต้องทำยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะ โรงเรียนสอน กับ ข้อสอบ แข่งขัน มันไม่เหมือนกันเลยซักนิด ข้อสอบ ในโรงเรียนผมทำได้เต็มตลอดครับ แต่เจอโจทย์ แบบนี้ แล้วแทบทำไม่ได้เลย

ปล. แนวข้อสอบ มันพอๆ กับข้อสอบเข้า เตรียมอุดม รึป่าวครับ จะได้ซื้อ ข้อสอบเข้า เตรียมมาลอง ทำ หรือว่ายากกว่า
คือคะแนนที่ใช้ในการเข้า สอวน. ทั้งเลข และ คอม เท่าที่ผมรู้มา

มันต่ำอยู่แล้ว ถ้าคุณอ่านหนังสือมามาก ม.1-ม.4 แล้วคุณยังทำไม่ได้ แน่นอนว่าน้อง ๆ คุณ หรือจะรุ่นเดียวกันกับคุณก็ทำไม่ได้เหมือนกัน

ผมอยู่ศูนย์เกษตร ปีที่แล้ว ก็รู้ดี

ปีนี้ คนสอบก็น้อย ถ้าอ่านหนังสือมา มีความรู้อยู่บ้างทำได้ ไม่ต่ำกว่า 40% ก็คงมีลุ้นแล้วครับ

ส่วนคำแนะนำในการอ่านก็คือ ม.ต้น คุณต้องแม่น พวก พหุนาม จำนวนและการดำเนินการ

ม ปลาย คุณก้ต้องไปแม่น เซต ตรรกศาสตร์ จำนวนจริง ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน อาจจะมีพ่วงวิธีนับนิดหน่อย ซึ่งมันไม่มีผลหรอกครับ คุณไม่ต้องไปคาดหวังการทำคะแนนให้ได้ 100%

ไม่ต้องรอเฉลยครับ ทำเรื่องที่ตัวเองเคยเรียนมาก่อน หลายข้อที่โจทย์ที่ให้มาก็มีทั้งข้อง่ายและยาก ลองทำข้อง่ายแล้ว มาเช็คคำตอบก็ได้ครับ

ปล. คนสอบน้อยจริง ๆ นะครับเพราะว่าปีนี้ยุ่งยาก(มาก) ต้องธนานัติอะไรม่รุ้ เต็มไปหมด เหนื่อยครับ

เลขก้ไม่ถึง 800 คอมไม่ถึง 300 ถ้าอ่านหนังสือมาดี ความรู้แน่้น ๆ พอทำโจทย์ได้บ้าง ยังไงก็ติดครับ

ไม่ต้องเกี่ยวกับข้อสอบเข้าเตรียมฯ อะไร คนละเรื่องกันครับ

พยายามเข้าละกันนะครับ

ปล.2 ผมสอบ สอวน. คณิต
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้