ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2012, 15:21
asdfqwer asdfqwer ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

asdfqwer is on a distinguished road

1.จงหาว่าวันที่10กุมภาพันธ์ พ.ศ.2955 เป็นวันอะไร
2.จงหาวันลอยกระทงของปีนี้ (กำหนดวันที่ 10กุมภาพันธ์ ปี2555 คือวันแรม3เดือน3 และวันลอยกระทงคือวันขึ้น15ค่ำเดือน12) ป.ล.ผมไม่แน่ใจว่าถูกมั้ยนะครับ แล้วก็รู้สึกว่าเขาจะกำหนดอีกว่าเดือนแปดปีนี้มีสองหน
3.จงหาว่าวันที่11กุมภาพันธ์ พ.ศ.2560 เป็นวันขึ้นกี่ค่ำ เดือนอะไร
4.เนื่องด้วยวันที่21 ธนวาคม ค.ศ.2012 เป็นวันครบรอบการนับปฏิทินชาวมายัน จงหาว่าครบรอบอีกทีเมื่อไหร่ (กำหนดวันเริ่มต้นการใช้ปฏิทินมา แต่ผมจำไม่ได้ครับ) ประมาณ3114ปีก่อนครับ
5.จงหาว่าการครบรอบ1รอบการนับปฏิทินมายัน มีกี่วัน
6.จงหาว่าการครบรอบ1รอบการนับปฏิทินมายัน มีกี่ปีของการนับแบบกรีกอเรี่ยน(แบบปกติที่เรานับกันครับ)
7.จงหาวันวิสาขของซักปีน่ะครับ จำไม่ได้แล้ว
8.ในรอบ19ปี ต้องใช้ปีที่เป็นเดือน8สองเดือนหรือเดือน7มี30วันรวมกี่ปี (ประมาณนี้อ่ะครับ)
แล้วก็มีการแปลงความเร็วจากm/sเป็นkm/hr สองสามข้อครับ มีหาความเร็วเฉลี่ยด้วย รวม5ข้อเป็นฟิสิกส์ครับ
มีให้วันมา ให้แปลงเป็นวันของปฏิทินมายัน แล้วก็อีกข้อแปลงกลับครับ
ขออภัยครับแต่จำได้แค่นี้ ไม่ค่อยจะครบเท่าไหร่แต่ละข้อนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้