ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ธันวาคม 2007, 17:04
MINGA MINGA ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

MINGA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ถ้าเรียน Sylow's Theorem มาแล้วก็น่าจะอ่านวิธีพิสูจน์ต่อไปนี้ได้ไม่ยากครับ

ถ้า $G$ เป็น group ที่มีขนาด $pq$ โดยที่ $p<q$ เป็นจำนวนเฉพาะ และ $p\nmid q-1$ แล้ว $G$ จะเป็น cyclic group

มีวิธีพิสูจน์ความจริงอันนี้เยอะแยะขึ้นอยู่กับระดับความรู้ที่เรามีอยู่ครับ บ้างก็ใช้ Sylow's Theorem บ้างก็ใช้ Fundamental Theorem of Abelian Groups ถ้ายากกว่านี้ก็ใช้ semidirect product วิธีพิสูจน์นี้ผมเรียบเรียงตามความเข้าใจของผมซึ่งอาจจะขาดรายละเอียดบางอย่างไป ถ้าไม่เข้าใจตรงจุดไหนก็ถามเพิ่มเติมได้ครับ
อืม..เข้าใจครับ ขอบคุณมากครับ
ช่วยดูให้หน่อยครับว่าวิธีนี้ใช้ได้มั้ย
ให้ $x \in G$ จะได้ว่า $o(x)=1,p,q,pq$ เนื่องจาก จำนวน Sylow p-subgroup และ Sylow q-subgroup มีแค่เพียงอันเดียว ดังนั้น สมาชิกใน G ที่มี order p จะมี p-1 ตัว และ ที่มี order q จะมี q-1 ตัว เมื่อรวมกัน e ก็ได้ว่า มีจำนวน p+q-1 ซึ่งน้อยกว่า pq ดังนั้น G มีสมาชิกที่มี order pq นั่นคือ G เป็น cyclic group
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้