ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2008, 23:02
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ได้ข่าวว่า จะเริมเข้าค่าย วันเสาร์ที่ 4 ตุลาคมแล้ว

คาดการณ์ว่าคงได้คิดเลขกันทั้งวันทั้งคืนตลอด 1 เดือน (แต่ก็อย่าเครียดเกินไปนะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ post แล้วก็แถมโจทย์ให้ข้อนึงแล้วกันครับ ถือเป็นการบริหารสมองก่อนเข้าค่าย

กำหนด lattice point คือจุดในระนาบ XY ที่มีพิกัดเป็นคู่อันดับของจำนวนเต็ม

(A)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่ บรรจุ lattice points n จุดภายใน (n จุดเท่านั้นนะครับ)

(B)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่มี lattice points n จุด บนเส้นรอบวง (n จุดบนเส้นรอบวงเท่านั้นนะครับ แต่ inside มีกี่จุดก็ได้)
-----------------------------------------------------------------------------------------

p.s. สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเขาถึงเรียกรอบเข้าค่ายตุลาคม ว่า รอบ Fossil ล่ะครับ
ขอคำใบ้หน่อยครับ
ปล.รอบตุลาไม่ใช่รอบฟอสซิลนะครับ แต่เป็นรอบข้างหน้าต่างหาก

06 ตุลาคม 2008 23:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้