ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2009, 05:57
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ผมให้สมุมติฐานว่าวงกลมล้อมรอบสี่เหลี่ยม ABCD
จากนั้นก็จะหา cos และเข้าสูตร 1/2(ab)(sin) อย่างที่คุณหยินหยางแนะนำมาครับ

ทีนี้ผมอยากทราบว่าเป็นไปได้ไหมที่วงกลมจะล้อมรอบสี่เหลี่ยม ABCD นี้ได้ เพราะมีสามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
และถ้าใช้วิธีคิดแบบนี้ จุดกึ่งกลาง M และ N รวมถึงค่า รูท 2 ไม่ต้องนำมาคิดเลยครับ
อยากทราบจริงๆ ว่าเสมอไปไหมถ้าในสี่เหลี่ยมนั้นประกอบด้วยสามเหลี่ยมหน้าจั่วจะทำให้วงกลมล้อมรอบสี่เหลี่ยมได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้