ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ตุลาคม 2012, 10:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik View Post
ถ้าหากทราบเพิ่มขึ้นว่า
$$A\cdot adj(A)=adj(A)\cdot A$$
นั่นจะทำให้เราคิดว่าเรามีความรู้แน่นขึ้น
อันนี้ไม่ไหวครับ เป็นความรู้พื้นฐานแต่ไม่น่าจะเรียกว่ารู้อะไรมากขึ้นสำหรับเด็กม. ปลาย

ผมหมายถึงรู้ในสิ่งที่ควรรู้ครับ เรียนม.ปลายก็ควรรู้เนื้อหาม.ปลาย โดยเฉพาะกฎเกณฑ์พื้นฐานทั้งหมด

ไม่ใช่แสวงหาแต่สูตรลัด ข้อสอบยากๆ แต่ยังวาดกราฟพาราโบลาไม่เป็น

สิ่งที่ผมพบกับนักศึกษาที่ผมสอนตอนนี้ก็คือนักศึกษาคณะวิทยาศาสตร์(ของมหาวิทยาลัยชื่อดังแถวภาคใต้)ประมาณ 20-30% ในแต่ละปี

วาดกราฟพาราโบลาไม่เป็น หาค่า $\sin 0,\ln e$ ไม่ได้

ผมอยากรู้ว่าพวกเขาเหล่านั้นไปเรียนอะไรกันมาตอนม. ปลาย ถึงได้ขาดความรู้พื้นฐานพวกนี้