ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 ตุลาคม 2006, 11:19
Monster's Avatar
Monster Monster ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Monster is on a distinguished road
Talking

การแก้สมการเชิงเส้นที่ว่า คือ การให้ตัวแปรคือสัมประสิทธิ์ของพหุนามแต่ละตัว แล้วทำการ

หาตัวแปรทีละตัวโดยใช้ determinant มาช่วยรึป่าวคับ แบบนั้นคงยุ่งยากแน่ๆคับ

วิธีที่ผมค้นพบตอน ม.5 คือ ใช้เพียงแค่การ บวก ลบ ธรรมดาเท่านั้นเองคับ

ส่วนวิธีของ Lagrange Interpolating Polynomial นี่จะได้สมการพหุนามเพียงอันเดียวใช่มั๊ยครับ??

อย่างเช่น ถ้าจะให้หาสมการพหุนาม ที่ผ่านจุด (2,3) , ( 5,7) , ( 8,15) , (14,2) ถ้าใช้วิธีของ

Lagrange Interpolating Polynomial ก็จะได้สมการพหุนามเพียงสมการเดียวใช่มั๊ยครับ??

แต่วิธีผม สามารถหาได้หลายสมการ โดยสามารถระบุได้ด้วยว่าจะให้สมการผ่านจุดไหนก่อน ผ่านจุด

ไหนหลัง โดยการใช้เทคนิค พารามิเตอร์เสริม ในรูป x = f(t) , y = f(t)

ใครลองกำหนดจุดมาก็ได้คับ ผมจะแสดงสมการของเส้นกราฟที่ผ่านจุดเหล่านั้นให้ดู

ปล. เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นพี่ noonui เลยคับ ที่ Mary land หนาวมั๊ยครับตอนนี้

ดูผมจิ ผมพยายาม หาสูตรทั่วไปในการหารากของสมการกำลัง 5 อยู่ครึ่งปี ยังไม่ได้เลยคับ ฮือๆๆๆๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้