ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กรกฎาคม 2011, 04:57
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความฝัน View Post
ผมคิดว่าตัวเองมีมือถือไปเครื่องเดียวจะแลแปลกแล้วเพราะพระที่บวชอยู่ข้างๆผมมีทั้งโทรทัศน์เครื่องเสียง
ที่ผมไปบวชมา สำหรับพระที่บวชหลายพรรษา บางกุฏิก็มีโทรทัศน์ครับ แต่ผม assume ว่า ท่านดูด้วยสติ และควบคุมจิตใจได้อย่างมั่นคง ส่วนพระบวชใหม่ โทรทัศน์นี่อันตรายมากครับ เพราะเป็นประตูสู่กิเลสนานาชนิด

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความฝัน View Post
ตั้งแต่สึกมาจนถึงวันนี้ผมยังไม่ลืมเลยมันเหมือนเราโตขึ้นในชั่วเวลาเกือบเดือน
ครับ การบวชเป็นประสบการณ์ที่ต้องมาลองเองถึงจะรู้ และจะไม่มีวันลืมเลยครับ

มีเรื่องปลีกย่อยเรื่องนึงที่ผมไม่ได้เล่าไว้ข้างบน คือ สมัยก่อน เรื่องบวชไม่เคยอยู่ในหัวผมเลย จนต้นปี 2554 ที่ความรู้สึกอยากบวชมันก็มาแบบ automatic มาก จนทั้งบ้านงง ที่แปลกไปกว่านั้น คือวันที่ผมตัดสินใจบอกกับพ่อแม่ว่าจะบวช เป็นวันเดียวกับที่น้าชายเล่าให้ฟังว่า เพิ่งฝันเห็นผมห่มผ้าเหลืองมาเยี่ยมบิดามารดา

อืมม...ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่านะ เพราะหลังลาสิกขามาเกือบ 2 เดือน ผมรู้สึกว่า กุศลกรรมและอกุศลกรรม ที่ผมได้ทำในปัจจุบัน ให้ผลแรงและเร็วกว่าเดิมทั้ง 2ด้าน มองในแง่ดี คือ เราจะได้มีสติมากขึ้น และไม่ทำอะไรออกนอกลู่นอกทาง