ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มกราคม 2015, 07:28
MRPG MRPG ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MRPG is on a distinguished road

ครับ ผมคงด่วนสรุปไป ที่ผมเขียนเรื่องการแปลเลขฐานสองเป็นเลขฐานสิบเพราะมันเข้าใจง่ายดี แต่ที่จริงแล้วเลขฐานสิบใช้พื้นที่มากกว่าฐานสองเพราะใช้เลขฐานสองบวกโปรแกรมแปลในการเก็บ แต่ผมคิดว่ามันอาจจะมีระบบอื่นที่เรายังไม่ค้นพบในขนาดที่ใหญ่มากๆหรือซับซ้อนมากๆ เพราะผมคิดว่าความไม่แน่นอนต่างๆในธรรมชาติอาจมีรากฐานมาจากความไม่แน่นอนทางจิตนาภาพที่ทำให้เกิดความไม่แน่นอนทางกายภาพ แต่ผมไม่ได้ว่านักคณิตศาสตร์ผิด แต่ว่าหลักการทางคณิตศาสตร์บางหลักการ อาจแปรผันขึ้นอยู่กับขนาดของตัวแปร เหมือนที่หลักการทางวิทยาศาสตร์กายภาพ ในขนาดที่เล็กมากๆ ใหญ่มากๆหรือเร็วมากๆผมคิดว่าคณิตศาสตร์ น่าจะมีสิ่งที่เหมือนๆกัน แต่ผมอาจจะผิดก็ได้ คงต้องให้คนอื่นช่วยๆกันเตื่อน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้