หัวข้อ: Algebra คืออะไร
ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ธันวาคม 2004, 07:03
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ขอถามคุณ nooonuii เรื่องเรียนต่อ math หน่อยนะครับ คืออยากทราบว่าอย่างที่
คุณ nooonuii ไปต่อทาง algebra เนี่ย ยังต้องมีการเรียนและ/หรือสอบทางด้าน
analysis อีกมั้ยครับ หรือว่าพอไปถึงก็เรียนดิ่งเข้า algebra อย่างเดียวเลย

อ้อ...อีกเรื่องคือที่พูดถึง Algebraic Varieties นี่ใช่อันที่ต้องมีเรียนเกี่ยวกับที่เค้า
เรียก Nullstellensatz รึเปล่าครับ หรือมันคนละเรื่องกันเลย ผมคิดว่า Algebraic
Varieties เนี่ยมันเป็นส่วนหนึ่งของ Algebraic Geometry มั้งครับ
แหะๆ...ผมก็พยายามจะแจมนะเนี่ยแต่ยังสับสนอยู่มาก แล้วไปถึงปีแรกนี่ก็เริ่มเรียน
Algebraic Varieties เลยเหรอครับ...เก่งจัง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้