ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มกราคม 2015, 16:22
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ลองดูนี่ http://www.artofproblemsolving.com/F...c.php?t=334067

ให้ระวังเรื่อง logic (ตรรกศาสตร์) ตอนสรุปคำตอบให้ดีๆ

ผมว่าอาจารย์ค่ายเขาเอามาวัดตรงนี้แหละ ว่าเรา claim คำตอบ FE ดีแค่ไหน

ผมจะไม่ลงมือคิดข้อนี้นะ แต่แนะนำว่าให้ศึกษา solution ลิงค์ของผมดูเทียบกับ routine ของคนข้างบน

สังเกตประพจน์นี้ดีๆ $a^2f(b)=b^2f(a)$ ทุกจำนวนจริง $a,b$

เราต้องการ claim คำตอบของ $S=\left\{\,f(x) | a^2f(b)=b^2f(a)\right\}$ ทุกจำนวนจริง $a,b$ ถูกป๊ะ

ถ้าให้ $S_{1}=\left\{\,f(x) | \frac{f(a)}{a^2}=\frac{f(b)}{b^2}\right\}$ ทุก $a,b \in \mathbb{R}-\left\{\,0\right\}$

คำถามคือ $S_{1}$ cover คำตอบทั้งหมดของ $S$ ไหม ?

ถ้าใช่ต้องเขียนส่งอาจารย์ยังไงให้ถูก logic ไม่โดนหักคะแนน ?

ถ้าไม่ ต้องเขียนอะไรเพิ่มเข้าไป ?

ผมแค่มาชี้ให้เห็นอะไรบางอย่างนะ สำหรับคนเพิ่งเริ่มลุย FE

คนที่เก่งๆก็ช่วยๆกันชี้แนะหน่อย ส่วนตัวไม่ค่อยมีเวลาเท่าไรครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้