ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 พฤษภาคม 2016, 10:39
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ความเห็นจากคุณ Salinee44
20 พฤษภาคม

ตารางแจกแจงความถี่ แบบอันตรภาคชั้น เป็นค่าประมาณครับ
ถ้าในสมัยก่อนเราไม่มี excel เราก็จำเป็นต้องสร้างตารางแจกแจงความถี่ครับ เพราะมันสะดวกมากกว่า

ข้อนี้ ถ้ามีข้อมูลครบทุกตัว จะตอบ 18 ครับ โดยไม่จำเป็นต้องสร้างตารางแจกแจง

ป.ล. ที่ ค.ห.ที่ 1 บอกว่าให้ใช้ 28 จะดีกว่า นี่คือยังสรุปไม่ได้นะครับ

เพราะอย่าลืมว่าค่ากลางมี 3 ค่า คือ ฐานนิยม มัธยฐาน ค่าเฉลี่ย
ซึ่งเราก็จำเป็นต้องวิเคราะห์ข้อมูลดูก่อนครับว่า
เราควรจะเลือกใช้ค่ากลางตัวไหน เพื่อที่จะได้เป็นตัวแทนของข้อมูลที่ดีที่สุดครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้