หัวข้อ: Calculus Marathon (2)
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มกราคม 2007, 00:55
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ที่ผมไม่เข้าใจที่สุดก็คือว่า ทำไมบรรทัดที่ 2 ต้องใส่เครื่องหมาย absolute ที่ $y$ ด้วยครับ

ส่วนประเด็นที่ว่าผิดผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ถ้าผมใส่บรรทัด (3.5) ลงไปว่า $$\lim_{x\to\infty} \ln |y|=1$$ อย่างนี้จะถือว่าใช้ได้หรือยังครับ

อีกประเด็นหนึ่งคือ ปกติผมใช้นิยามของ $e$ ว่า $$e=\lim_{x\to\infty} \left( 1+\frac1x \right)^x$$ แสดงว่าในการพิสูจน์นี้ $e$ ต้องนิยามมาจากทางอื่น ซึ่งผมไม่ทราบว่าคุณ M@gpie เลือกใช้นิยามอันไหน ซึ่งทำให้ผมไม่มั่นใจว่าตอนใช้ L'Hospital's Rule มันจะเกิดปัญหาการให้เหตุผลแบบงูกินหางหรือเปล่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้