ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กันยายน 2010, 16:42
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ถามคุณ solitude หน่อยครับ ข้อสอบ ให้เอากลับบ้านไหมครับ
ข้อตรรกศาสตร์ ตอบ
p = จริง q = เท็จ r = เท็จ

ข้อ 2 ให้ x เป็นจำนวนตรรกยะ y,z เป็นจำนวนอตรรกยะ
2.1 จงยกตัวอย่าง ว่า x+y , y+z เป็นจำนวนเต็ม
2.2 (แนวๆ นี้) ถ้า x เป็นจำนวนตรรกยะ y เป็นจำนวนอตรรกยะ จะมี เพียง x จำนวนเดียวที่ทำให้ x+y เป็นจำนวนเต็ม

ข้อ 2 ไม่ได้ทำ อะ ไม่รู้จะตอบอะไรดี
เหมือนว่าจะไม่ให้เอากลับบ้านนะครับ อาจารย์ที่คุมเก็บไป....

2.1 จงยกตัวอย่างว่า $x+y$ และ $x+z$ เป็นจำนวนเต็ม โดยที่ $y\not=z$

2.2 $x$ เป็นจำนวนอตรรกยะ $y$ เป็นจำนวนตรรกยะครับ
(ข้อนี้ผมไม่ได้แม้แต่เดา = =)

05 กันยายน 2010 16:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ SolitudE
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้