ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กรกฎาคม 2011, 20:38
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Worrchet View Post
จากข้อความของคุณpoper $\ \ \ 0\leqslant k\leqslant 17$
"เพราะ k ต้องเป็นจน.เต็มเลยปัดให้เป็น 0 กับ 17 เลยใช่ไหมครับ แล้วเหตุผลที่ผมกล่าวมาเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องหมายจาก $\lt$ เป็น ?$\leq$ หรือเปล่าครับ คุณ poper บอกว่า kเป็นจน.เต็ม แล้วทำไมกลายเป็นว่า k มี 18 จน.ไปได้ อีกนิดนะครับ ถ้าโจทย์ถามต่อว่ามีจน.ใดบ้างเราจะทำต่ออย่างไรครับ"??ขอบคุณครับ
เข้าใจถูกแล้วครับผม
ที่ทำให้มี 18 จำนวนก็เพราะ มี $k$ อยู่ 18 ตัวครับ คือจำนวนเต็มตั้งแต่ 0 ถึง 17 มีทั้งหมด 18 ตัวครับ
ถ้าโจทย์ถามว่ามีอะไรบ้าง เราก็แทนค่า $k$ แต่ละค่าลงไปครับ จะได้
$k=0$ $\ \ \ n=11(0)+9=9$
$k=1$ $\ \ \ n=11(1)+9=20$
$k=2$ $\ \ \ n=11(2)+9=31$ ไปเรื่อยๆครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้