ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤศจิกายน 2006, 19:33
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ลองเข้าที่link นี้ แก้ขัดไปก่อนได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมก็ไม่มีต้นฉบับข้อสอบสมาคม ม.ต้นในมือ เหมือนกัน

ผมรู้สึกว่าตั้งแต่น้อง tummykung ไม่อยู่ (ซึ่งผม assume ว่าน่าจะอยู่ค่าย สสวท.) หลังจากนั้น หาคน scan & แปะ ข้อสอบ ที่เป็น big match ยากจังเลย

ในส่วนของสมาคม ม.ปลาย โดยรวมก็ดีครับ จะมีข้อ 10 กับ 27 ที่ความรู้ ม.ต้น จะช่วยได้เยอะ

แต่ตอนนี้ ผมอยากรู้เฉลยข้อ 20 มากเลย เพราะผมไม่ค่อยชอบโจทย์สไตล์นี้ กับอีกข้อคือข้อ 35 ซึ่งผมว่าโหดสุดในนี้แล้วมั้งคับ

สำหรับข้ออื่นๆ ผมให้เป็น Hint / Suggestion เท่าที่จำเป็นของบางข้อนะครับ

4. $ f(x) = 1+\frac{x}{x^2+1} $

ถ้า $ y= \frac{x}{x^2+1} \rightarrow yx^2-x+y=0 $

จากนั้นก็พิจารณาค่า discriminant $( b^2-4ac) $ ครับ ก็จะได้ค่า range

5. พิจารณา
$ a_1r(1+r+r^2+r^3)=\frac{5}{8} $ และ $ a_1r^3(1+r+r^2+r^3)=\frac{5}{32} $

6. $\begin{array}{rcl} \frac{\sin(A-B)}{\cos A\cos B}+\frac{\sin(B-C)}{\cos B \cos C}+\frac{\sin (C-A)}{\cos A \cos C} &= & - \frac{\sin(A-B)\cos(A+B)+\sin(B-C)\cos(B+C)+\sin(C-A)\cos(C+A)}{\cos A \cos B \cos C} \\ &= & - \frac{1}{2}(\frac{(\sin 2A - \sin 2B)+(\sin 2B -\sin 2C)+ (\sin 2C - \sin 2A))}{\cos A \cos B \cos C}) \\ & = & 0 \end{array}$

10. วาดรูปแล้ว ลากรัศมีตั้งฉากกับเส้นตรง L ครับ จะเกิดสามเหลี่ยมคล้าย แล้วก็หามุมของสามเหลี่ยมออกมา สุดท้ายจะพบว่ามุมป้านที่เส้นตรงทำกับแกน X คือ 120 องศา

14. $ \log_{4x}2x^2 =\log_{4x}(\frac{16x^2}{8}) = 2 - \log_{4x} 8 $

อีก 2 พจน์ก็ทำเหมือนกันครับ สุดท้ายจะเหลือเพียง $ \log_{4x}2 =\log_{9y}3 = \log_{25z} 5 = k $ หลังจากนั้นก็เขียน x,y,z ในเทอมของ k ให้ได้ครับ

15. $ \frac{4!}{2!2!}{6 \choose 2} + 2{6 \choose 2}\frac{4!}{3!} $ (แบบ AABB กับแบบ AAAB )

16. เอา A, F ออกไปก่อน จากนั้นก็คิดแยกกรณี 0,2,2 กับ 1,2,1 และ 0,3,1

22. ให้ a,b,c,d,e เป็นสมาชิกของ A โดย a <b< c< d < e แล้วก็ลองเริ่มพิจารณาจาก ผลบวกน้อยสุดกับมากสุด ก่อน

25. มองเป็นแง่ของ graph theory จะช่วยได้เยอะครับ

เราจะให้จุดบนกราฟแต่ละจุด แทนส่วนของเส้นตรงในโจทย์ และจะเชื่อมจุด 2 จุดบนกราฟ ก็ต่อเมื่อ ส่วนของเส้นตรง 2 เส้นนั้น ตัดกัน

เท่ากับว่า ปัญหานี้ จะมี จุดยอด 8 จุด มี edge 13 เส้น และมี 7 จุดที่มีดีกรี 3 หลังจากนี้ก็คงไม่ยากแล้วในการหาดีกรีจุดที่ 8

ข้ออื่น เก็บไว้รอคนอื่นมาตอบแล้วกันครับ เพราะผมก็เริ่มขี้เกียจพิมพ์นิดๆ