ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 ธันวาคม 2006, 13:12
alpha alpha ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

alpha is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Sophia_Venus:
อยากทราบข้อ 21 ค่ะ ว่าทำอย่างไร

เฉลยเฉพาะ ข้อ 21 นะครับ

พิจารณา f(n) จะได้ว่า
f(n)= 1,2,3,4,... เมื่อ n เป็นจำนวนคู่ (สังเกตว่า f(n) มีค่าเป็นจำนวนคู่ได้ในกรณีนี้เท่านั้น)
f(n)= 5,9,13,... เมื่อ n เป็นจำนวนคี่

โจทย์ต้องการ n ที่ทำให้ f(f(n))= 37
เราจะเริ่มจากหา f(n) (ตัวข้างในน่ะครับ) ที่ทำให้ f(f(n))=37 ก่อน
กรณี f(n) ดังกล่าวเป็นจำนวนคู่ จะได้ว่า f(n)=74 เท่านั้นครับ
กรณี f(n) เป็นจำนวนคี่บ้าง จะได้ว่า f(n) = 17
ลองคิดดูนะครับว่ามาได้อย่างไร

ต่อไปก็จะเอา f(n)= 17,74 มาหาค่า n
กรณีแรก f(n)=74 ชัดเจนนะครับว่า n= 148
กรณีที่ 2 f(n)=17 ก็ต้องทำ ทำนองเดียวกับขั้นตอนก่อนหน้านะครับ แยกกรณี n เป็นเลขคี่-คู่
จะได้ n = 34 และ 7
สรุปว่าเซตคำตอบนั้นก็คือ {7, 34, 148} ครับ

ปล.1 ไม่ได้เข้ามาหลายปี รู้สึกบอร์ดจะครึกครื้นขึ้นเยอะนะครับเนี่ย
ปล.2 ไม่ได้ทำโจทย์พวกนี้ก็หลายปีแล้วเหมือนกัน ยังไงฝากท่าน gon ตรวจสอบให้ด้วยนะครับ
ปล.3 พิมพ์ครั้งก่อนส่งไม่ติด เน็ตหลุดพอดี ต้องพิมพ์ซ้ำใหม่หมดเลย T_T
ข้อสอบคณิต 2 ปัจจุบัน ยากราวกับ ข้อสอบคณิต 1 ปี 42
ข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์ ปัจจุบัน ยากราวกับข้อสอบโอลิมปิกไทย ปี 42

อนาคต คณิต 1 จะกลายเป็นโอลิมปิก คณิต 2 จะกลายเป็นสมาคมฯ แล้วทีนี้ ข้อสอบโอลิมปิกไทย จะกลายเป็น IMO มั้ยล่ะเนี่ย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้