หัวข้อ: Sequences and Series Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ธันวาคม 2006, 19:44
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ไม่รู้คุณ passer-by มาแปะโจทย์ข้อ 16. เพื่อชี้แนะวิธีทำข้อ 65. ของคุณ nooonuii ใน Calculus Marathon หรือเปล่า แต่ยังไงผมว่ามันก็ช่วยให้ผมมองเห็นลู่ทาง การแก้ปัญหาของทั้งสองข้อแล้วล่ะ แต่ต้องขอลองมือทำจริงๆก่อนนะครับ ถึงจะมั่นใจว่าทำได้แน่

17. ให้ $$ a_n = \cases{\sqrt n & ,n \, \text{ is a perfect square} \\ 0 & , \text{ otherwise}}$$ จะเห็นว่า $\{a_n\}$ unbounded แต่เราได้ $$ \lim_{n \to \infty} \frac{a_1 + a_2 + \cdots + a_n}{n} = \frac12 $$ คิดว่าตัวอย่างนี้น่าจะใช้ได้นะครับ แต่ไม่รู้จะมีแบบอื่นที่ง่ายกว่านี้อีกหรือเปล่า

05 เมษายน 2007 15:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: Tag Post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้