ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 พฤษภาคม 2012, 20:51
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
การทำโรงเรียนกวดวิชาหาเงินได้ง่ายก็จริงครับ แต่ก็เป็นอยู่ในวิถีของวงจรเดิม ๆ ซึ่งไม่มีอะไรแปลกใหม่หรือน่าท้าทายครับ คือเป็นสิ่งที่มีอยู่ในแล้วในสังคมบ้านเรา ที่ผมอยากทำนอกเหนือไปจากของเก่าแล้วก็คือการสร้างอาชีพหรืองาน เพื่อให้ประเทศมีงานใหม่หรือพัฒนาไปสู่วิถีใหม่มากกว่า และเป็นการทำให้ครบวงจร

นอกจากนี้หากเริ่มต้นออกเดินทางด้วยการทำโรงเรียนกวดวิชา ผมก็จะได้หนึ่งอย่างแต่เสียสองอย่าง ซึ่งทำให้เป้าหมายของผมไม่มีทางบรรลุผลได้อย่างแน่นอน นี่ไม่ได้ความว่าผมจะตัดตัวเลือกการทำโรงเรียนกวดวิชานะครับ โรงเรียนกวดวิชาอยู่ในทางเลือก 2.2 ของผมอยู่เหมือนกัน
ผมเพียงตั้งข้อสังเกตไว้เท่านั้นครับ จากข้อความที่ว่า เพื่อรองรับนักคณิตศาสตร์หรือผู้ที่ชื่นชอบคณิตศาสตร์ ให้มีงานทำ...ให้ทำตามความสามารถโดยมีรายได้ขั้นต่ำอยู่ในเกณฑ์ดี...
-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน

จะเห็นว่าคนที่จะมาร่วมงานต้องเป็นคนที่มีคุณภาพ และจะได้รับค่าตอบแทนที่สูงพอควร ซึ่งนั่นหมายถึงว่าจะมีตลาดที่มากพอและยินดีที่จะจ่ายยกเว้นคุณ gon จะมีแหล่งเงินทุนมหาศาลมาเติมเงินให้ตลอดเวลา หรือว่าคุณ LightLucifer เซ็นสัญญาเป็นผู้อุปการะคุณแบบไม่อั้นแล้ว และงานที่เห็นที่พอจะมีตลาดและมีรายได้ก็จะไปทับซ้อนกับโรงเรียนกวดวิชาดังๆ ทั้งหลายซึ่งติดตลาดแล้ว ลูกค้าก็มีอยู่ในมือ ซึ่งนั่นหมายถึงการแข่งขันก็จะสูงตาม และก็จะเป็นไปตามกลไกตลาด ราคาก็จะวิ่งเข้าสู่จุดสมดุลตามหลัก demand-supply

เพราะอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องใช้เงินส่วนใหญ่จะหนีไม่พ้นคำว่า ธุรกิจ นั้นหมายถึงการจะขยับอะไรตามอุดมการณ์จะทำได้ไม่ง่าย ผมเชื่อว่าคุณ gon น่าจะเข้าใจดีครับ

ผมไม่มีความคิดที่จะขัดแย้ง เพียงแต่แสดงความเห็นในสิ่งที่คิดว่าน่าจะมองเผื่อไว้ก่อนเริ่มงานครับ ผมเอาใจช่วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้