ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กันยายน 2013, 06:39
KIN KIN ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

KIN is on a distinguished road
Default แบบนี้คงจะเข้าใจเพิ่มขี้น

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MINDMATH View Post
สุดท้ายแล้วผมก็ยัง งง อยู่ดี 555+
แล้วถ้าผมเขียนแบบนี้จะอ่านว่าอย่างไรครับ
2,008 , 020,000 , 002,008 อ่านว่า สองพันแปดล้านสองหมื่นล้านสองพันแปด ... ใช่หรือไม่ครับ

ผมก็เอาไปเชื่อมต่อว่า ถ้าทำการแจกแจงตามค่าของตัวเลขจะได้ตามนี้หรือไม่
สองพันแปดล้านล้านสองหมื่นล้านสองพันแปด = สองพันล้านล้าน + แปดล้านล้าน + สองหมื่นล้าน + สองพัน + แปด

* ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว สองพันล้านล้าน ที่อ่านได้จาก bahttext ก็ไม่น่าจะเกิน 16 หลัก ... ซึ่งผมกำลังคิดว่า excel เชื่อได้หรือไม่ เหมือนมันจะกลายเป็นการอ่านหลัก ล้าน ซ้ำ

แล้วตรง sum ผมก็งงว่าทำไมโปรแกรมคำนวนผิด หรือผมเข้าใจผิดครับ
ปล. MS excel 2013
แล้วลองย้อนคิดกลับไปว่า เด็ก ป.4 จะนับหลักอย่างไร แบบผมหรือแบบ excel แล้วครูที่โรงเรียนสอนนับหลักล้านล้าน กันอย่างไร โอ๊ย ... เง๊กงั๊ก

ขออภัยนะครับ ที่ผมสงสัยมากไป
เด็กมีปัญหา อิอิ
ลองแบบนี้แล้วเข้าใจเพิ่มไหมครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้