หัวข้อ: Number Theory
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2015, 13:43
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ไม่มีใครตอบเลยเหรอ

เท่าที่ลองหักกรณี $b=1$ ออกไป เหมือนโจทย์ที่คุณจูกัดเหลียงตั้งจะจริงนะครับ

ผมเองก็ยังหา contradiction นอกจากที่คุณข้างบนยกมาไม่เจอ

ประเด็นคือ โจทย์เต็มๆเป็นแบบนี้จริงๆหรือเปล่า?

ผมเคยเห็นโจทย์ IMO อยู่ปีนึง ปี 2003 ข้อ 2 นิพจน์คล้ายข้อนี้มาก

หรือว่าโจทย์ที่คุณจูกัดเหลียงตั้งถามเป็น สมมติฐานที่ใช้ในการแก้ IMO ข้อนี้?

ถ้าโจทย์เป็นแบบนี้จริงๆ ไม่เกี่ยวกับ IMO ข้อนั้น ผมมองว่าน่าจะยากอยู่เหมือนกันครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้