หัวข้อ: Number Theory
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2015, 14:20
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

สุดยอดมากครับ คงผ่านโจทย์มาอย่างโชคโชนเลยสินะครับ
ที่จริงเป็นโจทย์ข้อนี้เเหละครับ เเต่ผมไปเจอมาจากเเหล่งอื่น ( ใน facebook ของคนที่เค้าทำเเบบฝึกหัดเตรียมสอบ IMO 2015 ที่เชียงใหม่ ) เเล้วก็พอดีว่าคิดไม่ออกครับ 5555 เเต่ก็พบว่าที่ผมตั้งถามนั้นเป็นจริง ( ตอนทดครับ คิดว่าไม่น่าจะนำไปสู่คำตอบของต้นฉบับเเหงๆ )

ปล. พอดีว่าห่างหายกับ คณิตศาสตร์มานานครับเลยหาอะไรเเก้เซ็งทำ ( เเต่ก็ไม่ได้ ) ยังไงก็ขอคำชี้เเนะด้วยครับ