หัวข้อ: Number Theory
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กรกฎาคม 2015, 02:15
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ขอ Note เพิ่มดังนี้

สังเกตดูครับว่า solution ข้อนี้ทำได้หลายแบบเพราะมันไม่แข็งมาก

และในบรรดา solution พวกนั้นไม่ได้ใช้เครื่องมือระดับสูงเลย นอกจาก vieta jumping

โจทย์ข้อนี้ผมมองว่าเป็นโจทย์อสมการผสมพีชคณิตมากกว่าทฤษฎีจำนวนอีกครับ

------------------------------------------------------------

ถ้าลองมามองภาพรวม ข้อนี้ใช้ vieta jumping แก้ได้

โจทย์ปีเก่าๆ อย่าง 1988/6 2007/5 ก็ใช้เทคนิก vieta แก้ได้

เพราะงั้นโจทย์ IMO สมัยใหม่ๆจะไม่เล่นแนวนี้แล้วครับ

------------------------------------------------------------
กลับมาที่สมมติฐานของคุณจูกัดเหลียง อันนี้ผมยังมองไม่ออกครับว่า ต่อให้เราพิสูจน์ข้อความนั้นได้

เราจะนำมันมาปูบนพิสูจน์จนจบยังไง ผมเองก็ยังไม่ทราบครับ ต้องถามคุณจูกัดเหลียงแล้วละครับ

ว่าจะวางกลยุทธ์แก้ต่อจากจุดนั้นยังไง

-----------------------------------------------------------
โจทย์ที่ใกล้เคียงกันถ้าอยากเอาไปฝึกเพิ่มนะครับ

1998/4 1994/4 1992/1

โจทย์พวกนี้ใช้ทักษะพีชคณิตเด่นกว่าทักษะทางทฤษฎีจำนวนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้