หัวข้อ: Number Theory
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กรกฎาคม 2015, 19:07
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ กระจ่างขึ้นมาก อันนี้มั่วๆครับ คิดว่าคุณ Aquila น่าจะให้ผมฝึกเล่นๆ

พิสูจน์ว่า $a>b$ โดยสมมุติ $a\le b$ จาก $a^2>2ab^2-b^3+1=b^2(2a-b)+1>a^2(2a-b)$ เพราะ $2a>b$ เเละได้ว่า $2a-b<1 \rightarrow b< 2a<b+1$ จึงเกิดข้อขัดเเย้งครับ

ปล.ขอบคุณมากๆจริงๆครับ คือทิ้งมานานมากกก ต้องเคาะสนิมอีกเยอะกว่าจะกากได้เท่าเดิมครับ