ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ธันวาคม 2007, 13:25
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
สำหรับข้อ 2. ผมเสนออีกแนวคิดที่ใช้ความรู้ไม่เกิน ม.3 โดยดูจากรูปข้างล่าง

จาก ทบ.เกี่ยวกับวงกลม เส้นที่แบ่งครึ่งและตั้ฉากกับคอร์ดของวงกลมย่อมผ่านจุดศูนย์กลาง ในที่นี้เราให้ O เป็นจุดศูนย์กลาง เราจะสามารถสร้างสมการจากรูปได้ดังนี้
$3^2+a^2 = r^2$.....................1
$1^2+(8-a)^2 =r^2$.................2
ต่อจากนั้นก็แก้สมการหา a และ r ได้
คิดว่าวิธีนี้น่าจะเข้าใจง่ายกว่านะครับ
ขอบคุณ คุณหยิงหยางมากนะครับ สำหรับแนวคิดที่ดีมากๆ

ขอบคุณมากๆ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้