ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2013, 16:32
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
คล้ายๆกับโครงงานของผมเลยครับ OvO

ว่าแต่มีใครทราบมั้ยครับว่าลำดับรวงผึ้งมีชื่อภาษาอังกฤษว่าอะไร

ผมจะได้ลองหาข้อมูลดูครับ
น่าจะเีรียกว่าลำดับพหุนามได้นะครับ เพราะมันเป็นสูตรทั่วไปของลำดับพหุนามกำลังต่าง ๆ

อย่างไรลองดูในหนังสือ Higher Algebra ของ Hall หน้าที่ 324 ครับ.

ส่วนสูตรลำดับรวงผึ้งแบบเรขาคณิต ผมเคยหาเอาไว้เมื่่อสักสิบปีก่อน ถ้าไม่ผิดจะได้ประมาณนี้ครับ.

$$a_n = a_1 + \binom{n-1}{1}d_1 + \binom{n-1}{2}d_2 + ... + \binom{n-1}{k-1}d_{k-1}$$ $$+[\frac{r^{n-1}-1}{(r-1)^k} - \binom{n-1}{1}\frac{1}{(r-1)^{k-1}} - \binom{n-1}{2}\frac{1}{(r-1)^{k-2}} - ... - \binom{n-1}{k-1}\frac{1}{(r-1)}]d_k$$

เมื่อ
$k$ แทน จำนวนครั้งที่ต้องลบแล้วได้ลำดับเรขาคณิตครั้งแรก

$r$ แทน อัตราส่วนของลำดับเรขาคณิตที่ได้

$d_k$ แทน พจน์แรกของลำดับในแต่ละชุด

01 เมษายน 2013 16:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้