ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มิถุนายน 2014, 16:31
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

สวัสดีค่ะ
ก็จริงค่ะ อ้างตรีโกณก็เหมือนใช้พิทากอรัส
ดิฉันพยายมใช้แนวคิดแบบ ผลรวมพื้นที่เลยทำออกมาแบบนั้น

จริงๆ ใช้สามเหลี่ยมคล้ายก็ได้นะคะ ใช้โจทย์ข้อเดิม

ลาก BT ตั้งฉากกับ AC ที่ T
จะได้ว่า $\triangle ABC ~ \triangle ATB ~ \triangle BTC$
นั่นคือ $\frac{AB}{AC}=\frac{AT}{AB}$ ---> $AB^2=AC\times AT$

และ $\frac{BC}{AC}=\frac{TC}{BC}$ ---> $BC^2=AC\times TC$

จับบวกกัน $AB^2=BC^2=AC\times (AT+TC)=AC\times AC=AC^2$

จริงๆ โจทย์ข้อนี้ก็คือการพิสูจน์พิทากอรัสนั่นแล วิธีพิสูจน์ก็มีมากมายก่ายกอง แต่ดิฉันชอบวิธีนี้ค่ะเลยเอามาโพส

ขอตัวไปดื่มชาก่อนนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้