Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 มิถุนายน 2010, 18:46
Casio Japan Casio Japan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Casio Japan is on a distinguished road
Default ช่วยติวการบ้านผมหน่อยครับ.

ช่วยติวการบ้านผมหน่อยนะครับ

------------------
ขอความกรุณาหน่อยนะครับ

http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IDEHMEIEIVWHIN

------------------
http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IDEHMEIEIVWVMH

----------
ขอความรบกวนด้วยนะครับ

15 มิถุนายน 2010 20:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 มิถุนายน 2010, 19:55
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

มันไม่ยากครับ ผมว่าคุณ Casio ไปดูเองได้ครับ

1.1 สมาชิกเซต A เห็นก็ตอบได้เลยครับ

สมาชิกเซต B ใช้หลักการ ถอดค่าสมบูรณ์ |a| < b แสดงว่า -b < a < b

สมาชิกเซต C ใช้สูตรผลต่างกำลังสอง (ต้องดูยูนิเวอร์สด้วยนะ ว่าสมาชิกที่ได้อยู่ในยูนิเวอร์สไหม)

1.2 พอรู้สมาชิกของ A, B และ C แล้ว ใช้แผนภาพเวนน์-ออยเลอร์ช่วยครับ

2.1, 2.2 ใช้สูตรระยะห่างกับสูตรความชัน

2.3 หาความชัน PQ เมื่อรู้ความชัน ใช้จุด P หรือ Q ก็ได้มาสร้างสมการเส้นตรง

2.4 หาความชัน PQ และ ความชัน RS ถ้าความชันทั้งสองเท่ากันก็ขนาน ถ้าความชันทั้งสองนำมาคูณกันได้ -1 ก็ตั้งฉาก

3. จัดรูปสมการให้อยู่ในรูป $(x - h)^{2} + (y - k)^{2} = r^{2}$ จุดศูนย์กลาง (h,k) รัศมี r

4. เรนจ์ คือ จำนวนจริงบวก เพราะ y เป็นบวกเสมอ โดเมน ให้ $x^{2} - 9 \geqslant 0$ ในรูทต้องเป็นบวกเสมอ

5.1 ทำตรง, 5.2 g(f(x)) = $3[(2x - 1)^{2}]$

6. เศษจากการหารคือ P(-2) นำ -2 แทนใน x ของพหุนาม

7. หาอนุพันธ์ธรรมดา (ไปทบทวน)

8. อินทิเกรตธรรมดา (ไปทบทวน)

9.1 ไปทบทวน

9.2 - 9.3 สูตรหาค่าเฉลี่ยและส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานกรณีแจกแจงเป็นตาราง

แปลความถ้าได้ค่า S.D. มากแปลว่าข้อมูลกระจายห่างจากค่าเฉลี่ยมากโด่งน้อย ถ้า S.D. น้อยก็แปลไปในทางกลับกัน

9.4 (6 + 16 + 25)/130 จริงๆ ที่ถูกต้องตั้งโจทย์ให้น้อยกว่า 66 ไม่ใช่ 67

10. ใช้สูตรหาค่า z แล้วเปิดตารางหาพื้นที่

ความเชื่อมั่น 95% คือกราฟของเส้นโค้งระฆังคว่ำ พื้นที่จะเว้นจากทางด้านซ้าย 0.25 และด้านขวา 0.25

เปรียบเทียบพื้นที่และพิจารณา

ลองทำเองดูก่อนครับ ติดตรงไหนหรือไม่เข้าใจ โพสมาได้ครับ

15 มิถุนายน 2010 20:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 16 มิถุนายน 2010, 09:02
Casio Japan Casio Japan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Casio Japan is on a distinguished road

ขอบคุณครับ คุณครู
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply