Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 มีนาคม 2010, 20:21
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road
Default เคมีกับเวเลนซ์ อิเล็กตรอน

ขอโพสต์ในฟรีสไตล์แล้วกัน เดี๋ยวพี่ ๆ เขาจะน้อยใจ ว่า นี่มันบอร์ดอะไรกันแน่ เดี๋ยว DOTA เดี๋ยว Travian

ผมสงสัยอะครับ การแยกชั้นพวก Transition กับ Inner transition คือผมไม่มีหนังสือ เคมี ม.ปลายเลยครับ

ดูเว็บ tutor เอา พอดีงบหมด

เช่น $Rb_{37}$ แยกได้ $2,8,18,8,1$ ( Representative )

ผมสงสัยว่า Transition กับ Inner transition จะไม่เป็นไปตามระบบดังกล่าว ขอทราบวิธีด้วยครับ้
เช่น $Sc_{21}$ $Ti_{22}$ .....................$Zn_{30}$

06 มีนาคม 2010 20:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มีนาคม 2010, 21:37
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

คงต้องรู้เรื่องเกี่ยวกับการจัดเรียงแบบ s p d f อะครับ (เรื่องเดียวกับไหมน้า)

และก็ทฤษฎีควอนตัมนิดหน่อย หุหุ

หนังสือ general chemistry ธรรมดาๆ ก็น่าจะมีนะครับ (เขียนผิดก็ขอโทษด้วย)

-ข้างบนเป็น textbook นะครับ-
Old 06 มีนาคม 2010, 21:38
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
คงต้องรู้เรื่องเกี่ยวกับการจัดเรียงแบบ s p d f อะครับ (เรื่องเดียวกับไหมน้า)

และก็ทฤษฎีควอนตัมนิดหน่อย หุหุ

หนังสือ general chemistry ธรรมดาๆ ก็น่าจะมีนะครับ (เขียนผิดก็ขอโทษด้วย)

-ข้างบนเป็น textbook นะครับ-
มีโหลดทางเน็ตไหมครับ เช่น 4shared งี้อะครับ

ทฤษฏีควอนตัม เกี่ยวก้วยหรอครับ ??

06 มีนาคม 2010 21:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
Old 07 มีนาคม 2010, 01:31
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมว่าลองศึกษาจากWeb ของวิกิพิเดียที่แนบมาให้นี้ดูก่อนนะครับ

หรือลองไล่ดูแต่ละธาตุใน Groups 3-12 Transition_metal ก็น่าจะพอมองความสัมพันธ์สองวงนอกออกนะครับ

แต่ผมว่ามันไม่น่าจดจำมากนัก ขอให้เข้าใจหลักการก็พอแล้ว ลองหาโจทย์ม.ปลายมาทำดูก่อนซิครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 07:18
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

เพิ่มเติม

ถ้านี่คือเรื่องเกี่ยวกับการจัดเรียง

พวกธาตุแทรนซิชั่นก็รู้ๆกันว่าเลขเวเลนซ์มันจะเยอะในบางตัว

ที่พอนึกได้ พวกที่อยู่กลางๆตารางธาตุ เลขเวเลนซ์จะมีหลายค่า (อาจ +1 ---> +7)

และก็จะลดหลั่นลงมาทั้งซ้ายและขวา ประมาณนี้ - -
Old 07 มีนาคม 2010, 16:44

เลขออกซิเดชั่น ของ Transition มันมีัหลายค่า มันต้องจำ หรือมีหลักในการดู ??

$Help$ $me$ $please$ $Ajarn$ $Puriwat$

07 มีนาคม 2010 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
Old 07 มีนาคม 2010, 18:48
Little Penguin Little Penguin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Little Penguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
เลขออกซิเดชั่น ของ Transition มันมีัหลายค่า มันต้องจำ หรือมีหลักในการดู ??

$Help$ $me$ $please$ $Ajarn$ $Puriwat$
ไม่ใช่คุณ Puriwatt แต่ขอตอบละกันครับ 555+
หลักการคร่าวๆมันไม่มี แต่บางตัวก็ควรจำได้ครับ เช่นว่า โดยปกติแล้ว เหล็กเป็น +2, +3 เงินเป็น +1 เป็นต้นครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 19:01

แล้ว สมมติ เวลามันเกิดพันธะไอออนิกขึ้นเนี่ย จะใช้ +2 +3 กันแน่ อะครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 19:54
TaPaew's Avatar
TaPaew TaPaew ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

TaPaew is on a distinguished road

ขออธิบายดังนี้นะครับ

โดยปกติทั่วไปธาตุที่ปรากฎบนตางรางธาตุนั้น จะมี ox. no. (oxidation number)แตกต่างกันออกไป

ธาตุหมู่ 1A จะมีเลขออกซิเดชั่นเพียงค่าเดียว คือ +1
ธาตุหมู่ 2A จะมีเลขออกซิเดชั่นเพียงค่าเดียว คือ +2
ธาตุหมู่ 3A จะมีเลขออกซิเดชั่นเพียงค่าเดียว คือ +3(Except!!:Tl มี2เลขคือ +1,+3ครับ)
ธาตุหมู่ 8A จะมีเลขออกซิเดชั่นเพียงค่าเดียว คือ 0

Jum :
F --> -1
O --> -2,+2 ส่วนใหญ่จะเจอพวก -2 เยอะครับ
H ---> -1,+1

และธาตุทรานซิชั่นที่มีเลขออกซิเดชั่นค่าเดียว

Sc ---> +3
Zn ---> +2

ควรจำธาตุหมู่A ส่วนธาตุทรานซิชั่นจำแค่

Sc Ti V Cr Mn Fe Co Ni Cu Zn ก็เพียงพอครับ ถ้าอยากจะจำธาตุอื่นๆ ก็สุดแล้วแต่ความต้องการของคุณครับ

หัวท้ายox. no. ค่าเดียว โย๊ววว

07 มีนาคม 2010 19:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TaPaew
Old 07 มีนาคม 2010, 20:40

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ผมว่าลองศึกษาจากWeb ของวิกิพิเดียที่แนบมาให้นี้ดูก่อนนะครับ

หรือลองไล่ดูแต่ละธาตุใน Groups 3-12 Transition_metal ก็น่าจะพอมองความสัมพันธ์สองวงนอกออกนะครับ

แต่ผมว่ามันไม่น่าจดจำมากนัก ขอให้เข้าใจหลักการก็พอแล้ว ลองหาโจทย์ม.ปลายมาทำดูก่อนซิครับ
เอ่อ ๆคือ ผมยังไม่อ่านพวก อังกฤษ หนะครับ คือผมไม่ถนัดมันจริง ๆ

ช่วยอธิบายแบบคร่าว ๆ พอเข้าใจหน่อยครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 21:13
Little Penguin Little Penguin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Little Penguin is on a distinguished road

O มีเลขออกซิเดชันเป็น -1 ได้ครับ ในกรณีที่เป็นสารประกอบ เปอร์ออกไซด์ เช่น $H_2O_2$
กรณีที่เป็น +2 ก็จะมีแต่ $OF_2$ อย่างเดียวครับ
Old 08 มีนาคม 2010, 12:54

ผมไปอ่านมา

$Inner$ $Transition$

$valence$ $e^-$ จะคือ $2$

แต่ถ้าเป็น $Transition$ เวเลนซ์จะเป็น $1 / 2$

สำหรับพี่ Little Penguin มันเป็นพันธะโคเวเลนซ์ ใช่ป่าวครับ สูตรมันหลายมีหลายค่า

08 มีนาคม 2010 12:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply