Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 กุมภาพันธ์ 2014, 19:42
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

XIIIX is on a distinguished road
Default หาที่เรียนคณิตศาสตร์อยู่ครับ

กำลังหาที่เรียนคณิตศาสตร์อยู่ครับ ตอนนี้ยังไม่ได้กะเอาไว้เรียนเข้าที่ไหนหรือไปทำอะไร แต่อยากเรียนแบบจริงจังเพราะว่ามันสนุก มีที่ไหนแนะนำไหมครับช่วยแชร์ด้วยคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 มีนาคม 2014, 02:12
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ

analysisway is on a distinguished road

สำหรับผมนะคับ คือว่า จะเรียนลึกไปทาทฤษฏีทางคณิตศาสตร์นี้ ค่อนข้างจะหาคนสอนยากนะคับ ขนาด principle of maths ที่เป็นพื้นฐานในการเรียนพิสูจน์ยังหายากเลยนะคับ ซึ่งถ้ากำลังจะศึกษานี่เข้าคณิตศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์เลยครับ ค่อนข้างจะมีวิชาหลากหลาย ส่วนถ้าสนใจหรือมีเวลาว่างพอ ซึ่งผมจะทำโดยวิธีนี้คือ พยายามหา e book ในด้านที่สนใจน่ะคับ เช่น ผมต้องการศึกษาทางด้าน Real analysis ผมจะเริ่มจะเรียนรู้ด้วยตนเองน่ะครับ ว่า มีแนวทางอย่างไรบ้าง หรือตาม youtube ก็ได้คับ มีพอสมควร เพราะถ้ารักคณิตศาสตร์อย่างจริงๆก็ต้องเจอพิสูจน์บ้างละครับ ไม่ว่าจะทางเพียวหรือแอพพลาย อาจจะตอบคำถามเรื่องสถานที่ไม่ได้ เพราะผมเป็นจำพวกเรียนทางคณิต คณะวิทย์นะครับ แต่ก็แชร์ประสบการณ์คับ
Old 05 มีนาคม 2014, 21:16
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ

XIIIX is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ analysisway View Post
สำหรับผมนะคับ คือว่า จะเรียนลึกไปทาทฤษฏีทางคณิตศาสตร์นี้ ค่อนข้างจะหาคนสอนยากนะคับ ขนาด principle of maths ที่เป็นพื้นฐานในการเรียนพิสูจน์ยังหายากเลยนะคับ ซึ่งถ้ากำลังจะศึกษานี่เข้าคณิตศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์เลยครับ ค่อนข้างจะมีวิชาหลากหลาย ส่วนถ้าสนใจหรือมีเวลาว่างพอ ซึ่งผมจะทำโดยวิธีนี้คือ พยายามหา e book ในด้านที่สนใจน่ะคับ เช่น ผมต้องการศึกษาทางด้าน Real analysis ผมจะเริ่มจะเรียนรู้ด้วยตนเองน่ะครับ ว่า มีแนวทางอย่างไรบ้าง หรือตาม youtube ก็ได้คับ มีพอสมควร เพราะถ้ารักคณิตศาสตร์อย่างจริงๆก็ต้องเจอพิสูจน์บ้างละครับ ไม่ว่าจะทางเพียวหรือแอพพลาย อาจจะตอบคำถามเรื่องสถานที่ไม่ได้ เพราะผมเป็นจำพวกเรียนทางคณิต คณะวิทย์นะครับ แต่ก็แชร์ประสบการณ์คับ
คณะวิทยาศาสตร์สาขาคณิตนี่ตอนปี1เขาเรียนอะไรกันอะครับ ผมสนใจแต่ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลเลยอะครับ
Old 05 มีนาคม 2014, 23:52
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ

analysisway is on a distinguished road

สำหรับผมนะครับ ก็จะเริ่มเรียนตัวบังคับก่อน อย่างแคลคูลัส 1 - 2 ก่อนครับและวิชาพื้นฐานของคณะวิทยาศาสตร์ครับ ส่วนเรื่องการลงนี่ ผมจะเลือกลงตัวที่มีพื้นของคณิตศาสตร์ด้วยก็ได้ เช่น Principle of Maths ปรกติจะอยู่ในปี 2 ครับ แต่สามารถนำลงใน ปี 1 ได้ครับ (สั้นๆคือพยายามเรียนพวกวิชาพื้นก่อนครับ แล้วค่อยไปเรียนจัดเต็มที่ปี สูงๆครับ สนุกเกินบรรยาย)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply