Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กรกฎาคม 2012, 20:13
imaJin imaJin ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

imaJin is on a distinguished road
Question รบกวนช่วยดูให้ทีครับ ว่าทำยังไงถึงจะแก้สมการนี้ได้

อยากทราบว่า จากด้านซ้ายของสมการตามรูปที่แนบไป ต้องทำยังไงถึงจะออกมาเป็นด้านขวาครับ

นั่งงงมาเป็นชม.แล้ว รบกวนชี้แนะหน่อยครับ

รบกวนอธิบายละเอียดหน่อยก็ดีครับ สำหรับคนมีพื้นฐาน math ไม่ค่อยดี

ขอบคุณครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กรกฎาคม 2012, 21:13
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

คือมันจะสามารถพิสูจน์ได้ว่า
$$\int_{0}^{\infty}x^{2n}e^{-ax^2}dx = \frac{(2n-1)!}{2^{n+1}a^n}\sqrt{\frac{\pi}{a}} $$
ก็คือ แทนค่า $a$ ในสูตรอินทิกรัลข้างบน ด้วย $\frac{2am}{h}$ และแทน $n = 1$ ครับ.
Old 20 กรกฎาคม 2012, 17:55
imaJin imaJin ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

imaJin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post

คือมันจะสามารถพิสูจน์ได้ว่า
$$\int_{0}^{\infty}x^{2n}e^{-ax^2}dx = \frac{(2n-1)!}{2^{n+1}a^n}\sqrt{\frac{\pi}{a}} $$
ก็คือ แทนค่า $a$ ในสูตรอินทิกรัลข้างบน ด้วย $\frac{2am}{h}$ และแทน $n = 1$ ครับ.
ขอบคุณครับ (ขอโทษด้วยครับที่กลับมาตอบช้า พอดีเพิ่งจะได้มีเวลาเข้ามาดูคำตอบ)

รบกวนชี้แนะเพิ่มเติมได้มั้ยครับว่าสมการนั้น prove มาจากไหน หรือเป็นสมการหรือทฤษฎีอะไร จะได้ไปหาข้อมูลเพิ่มอ่ะครับผม

ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply