Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 18:41
~VesCuLaR~'s Avatar
~VesCuLaR~ ~VesCuLaR~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

~VesCuLaR~ is on a distinguished road
Send a message via AIM to ~VesCuLaR~ Send a message via Yahoo to ~VesCuLaR~ Send a message via Skype™ to ~VesCuLaR~
Default การจัดหมุ่

ขอด่วนเลยจ้าคราวที่แล้วถามแฟคตอเรียลไปแล้วมีละเอียดกว่านี้มั้ยครับอิอิ
คราวนี้ขอแผนภูมิต้นไม้ทีไม่เป็นระเบียบ,กฎการนับ,การจัดหมุ่ ขอละเอียดๆนะครับจะสอบมหิดลเสาร์นี้แล้ว
ผมอยู่เขตปริมณฑล ไม่มีเวลาไปเรียนพิเศษในกรุงเทพเล้ย

ขอซูฮกแก่ท่านที่มาตอบให้กระผมขอรับ

12 พฤศจิกายน 2009 18:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~VesCuLaR~
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 21:40
S@ndV_Vich's Avatar
S@ndV_Vich S@ndV_Vich ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

S@ndV_Vich is on a distinguished road

เออ....ผมคิดว่าแผนภูมิค่อนค้างเสียเวลาครับ
มันก็เหมือนไล่ตัวทุกตัวเลย
ซึ่งทำแล้วเวลาเสียไปเยอะ จะทำข้ออื่นไม่ทันสิครับ
ผมว่าถ้าจะไล่จริงๆๆไม่ต้องเขียนแผนภูมิหรอกครับ ไล่แบบธรรมดาเลยดีกว่า

ปล.เป็นความเห็นของผมนะครับ ไม่รู้เหมือนกันคนอื่นจะคิดยังใง
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 23:28
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

ใช้วิธีคูณเอาสิครับ
ไม่รู้เค้าเรียกยังไง
ตัวอย่าง เช่น
มีเลขอยู่ 3 ตัว ได้แก่ 0,2,3 จัดเรียงเป็นเลข 3 หลักได้กี่วิธี(ใช้เลขซ้ำได้)
หลักร้อย มี 2 ตัว คือ 2,3
หลักสิบ มี 3 ตัว คือ 0,2,3
หลักหน่วย มี 3 ตัว คือ 0,2,3
จะจัดเรียงได้ 2x3x3 = 18 วิธี

คล้ายๆแบบนี้อะครับ

เสริม...
แตกกิ่งไม่เป็นระเบียบต้องแยกกิ่งคิดแล้วบวกกันครับ

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี

11 พฤศจิกายน 2009 23:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คuรักlaข
Old 12 พฤศจิกายน 2009, 00:07
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

แผนภูมิต้นไม้ที่ไม่เป็นระเบียบ ผมตั้งโจทย์ปัญหาให้หนึ่งข้อนะครับ

อ้างอิง:
สมมติว่า นาย ก. แข่งขันปิงปองกับ นาย ข. โดยใช้ระบบ คนที่ชนะ 3 ใน 5 เกมก่อนจะเป็นผู้ชนะ สมมติว่าไม่มีเกมใดเสมอ จะตัดสินจนกว่าจะแพ้หรือชนะ ถามว่าจะมีผลการแข่งขันทั้งหมดกี่แบบที่ นาย ก.จะเป็นผู้ชนะ
Old 12 พฤศจิกายน 2009, 03:53
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
แผนภูมิต้นไม้ที่ไม่เป็นระเบียบ ผมตั้งโจทย์ปัญหาให้หนึ่งข้อนะครับ
นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ไม่ชนะเลย จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{3}{0} = \frac{3!}{0!\cdot 3!} = 1$ วิธี

นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 1 ครั้ง จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{4}{1} = \frac{4!}{1!\cdot 3!} = 4$ วิธี ลบด้วยกรณีที่นาย ข แพ้ตาที่ 4 ทิ้งไป เพราะไม่มีทางเกิดขึ้นได้ ถ้านาย ก ชนะ 3 ครั้งติด เมจะไม่ดำเนินต่อ เหลือจำนวนวิธี 3 วิธี

นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 2 ครั้ง จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{5}{2} = \frac{5!}{2!\cdot 3!} = 10$ ลบด้วยจำนวนวิธีที่นาย ก ชนะ 3 ครั้งติดต่อกัน 1 ครั้ง นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 1 ครั้งทิ้งไป 4 ครั้ง เหลือ 6 วิธี

รวม 10 วิธี

จริง ๆ แล้วมีวิธีคิดที่สุดแสนจะง่ายดายนั้นคือมีกรณีเดียวคือ นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 2 ครั้ง ถ้าคิดในลักษณะเชิงต่อแต้มทันทีที่นาย ก ชนะครบ 3 ครั้ง นาย ก ก็ยอมแพ้เกมที่เหลือได้เลย เพราะแต้มมันขาดแล้ว
จำนวนวิธีทั้งหมดจึงเท่ากับ $\binom{5}{2} = \frac{5!}{2!\cdot 3!} = 10$

ปริศนานี้โคตรสับหรอกเลยครับ ถ้าอ่านแต้มไม่ขาดเสร็จทุกราย ขอบคุณครับพี่ gon

13 พฤศจิกายน 2009 05:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 13 พฤศจิกายน 2009, 00:16
★★★☆☆ ★★★☆☆ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

★★★☆☆ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post
นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ไม่ชนะเลย จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{3}{0} = \frac{3!}{0!\cdot 3!} = 1$ วิธี

นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 1 ครั้ง จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{4}{1} = \frac{4!}{1!\cdot 3!} = 4$ วิธี

นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 2 ครั้ง จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{5}{2} = \frac{5!}{2!\cdot 3!} = 10$
รวม 15 วิธี
ไม่จริงนี่ครับ ถ้า นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 1 ครั้ง

ถ้าไปคิดว่า ต้องแข่งทั้งหมด 4 เกมแล้ว นาย ข เลือกมา 1 เกมที่ชนะ จะได้ 4 วิธี
แต่ความจริงแล้ว ถ้าแข่ง 4 เกม จะมีทั้งหมด 3 เกมเท่านั้นที่เป็นไปได้คือ นาย ข. ชนะเกมที่ 3, 2, 1
WWLW
WLWW
LWWW

ส่วนถ้าเป็นแบบนี้คือ WWWL นาย ข. ชนะเกมที่ 4 แบบนี้เกมจบไปตั้งแต่เกมที่ 3 แล้วครับ

ส่วนอันนี้ก็เหมือนกันครับ
นาย ก ชนะ 3 ครั้ง นาย ข ชนะ 2 ครั้ง จำนวนวิธีทั้งหมดเท่ากับ $\binom{5}{2} = \frac{5!}{2!\cdot 3!} = 10$
รวม 15 วิธี

ถ้านาย ก. ชนะติดต่อกัน 3 ตาแรกก็จบไปแล้วครับ คือไม่มี WWWLL
หรือถ้าชนะใน 4 ตาแรกก็จบอีกเหมือนกัน เช่น WLWWL, WWLWL, LWWWL
Old 13 พฤศจิกายน 2009, 21:27
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

ใช่ครับเพราะกฎบอกว่าชนะ3ก็ชนะแล้ว ถ้า ก ชนะ 3ครั้งแรกก็จบเกมๆๆๆ แต้มเป็นของ ก. ตัดออกไป 1 วิธีครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply