Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 เมษายน 2007, 22:10
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point
Icon23 ช่วยคิดหน่อยครับข้อนี้ยากมากๆเลยครับ

จงแก้ระบบสมการ
x+y+z = 4.758621
(y^3) - (x^2) = (z^1/9)
ผมคิดตั้ง 3 วันแล้ว โจทย์นำมาจากวิชาคอมในกระทู้วิทยาศาสตร์
ผมว่าข้อนี้ถ้าคิดให้ง่ายน่าจะปลัดตัวเลข 4.758621 เป็นเลข 5 และผมก็ได้ปลัดเพื่อคิดให้ง่ายขึ้น แต่แล้วก็เจออุปสรรค
นั่นคือ
การแยกตัวประกอบหรือทำให้อยู่ในรูปอย่างง่ายเพื่อในการกำจัดตัวแปร 3 ตัว เหลือตัวแปรเพียง 1 ตัวเท่านั้น

แต่ผมก็พยายามแล้วพยายามอีกแต่ก็ยังไปไม่ถึง !!!!!!!!!!!!!!!!
วันนี้ผมได้ทำการจัดอยู่ในรูปที่ดูเหมาะแล้วแต่ก็ยังไม่ได้อยู่ดีอีก ผมเลยผิดหวังมากๆใจสั่นยังไงไม่รู้ ผมกลัวเขาจะไม่ได้รับคำตอบและเสียใจที่ไว้ใจผม
ผมได้ทำการจัดรูปถึงนี้แล้วครับ
x+y+z = 5
(y^3) - (x^2)-(z^1/9) = 0
จะได้ว่า
x = 5-y-z
y = 5-x-z
z = 5-x-y

ขั้นต่อไปกรุณาช่วยผมด้วยครับ

16 เมษายน 2007 09:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คณิตศาสตร์
เหตุผล: ลืมใส่เลข 5 ในระบบสมการ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 เมษายน 2007, 23:11
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

เขาไม่ได้ตั้งโจทย์มาผิดใช่ไหมครับ
Old 16 เมษายน 2007, 00:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
x+y+z = 5
(y^3) - (x^2)-(z^1/9) = 0
จะได้ว่า
x = -y-z
y = -x-z
z = -x-y

ขั้นต่อไปกรุณาช่วยผมด้วยครับ
ในเมื่อเราได้ว่า $x+y+z = 5$ แล้วทำไมได้้ $x=-y-z$ ล่ะครับ
Old 16 เมษายน 2007, 02:34
DAKONG DAKONG ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DAKONG is on a distinguished road
Send a message via MSN to DAKONG

3 ตัวแปรทำไมมี 2 สมการ ?? ได้เหรอครับ
Old 16 เมษายน 2007, 09:12
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ข้อนี้โจทย์มันน่าจะดูแปลกๆ เออผมแก้ข้อความในสมการแล้วครับคุณรามานุจัน โทษทีครับ
ฮืมการจะคำตอบของระบบสมการนี้โดยใช้กราฟจะได้คำตอบมั๊ย ในเมื่อโจทย์เราสามารถหาได้ยาก
Old 16 เมษายน 2007, 10:19
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road

http://www.vcharkarn.com/include/vca....php?Pid=90360

กำหนดมาให้สามตัวแปร แต่ให้มาสองสมการ จะมีคำตอบอยู่ไม่จำกัด ยกเว้นจะกำหนดเป็น Diophantine Equation

แต่เงื่อนไขที่โจทย์กำหนดมาให้นี้ไม่สามารถเป็นไปได้ ดังนั้นโจทย์นี้จึงไม่สมบูรณ์

16 เมษายน 2007 10:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mastermander
Old 16 เมษายน 2007, 11:35
บัณฑิตฟ้า

Cool

อ๋อ ถ้างั้นหมายความว่าโจทย์ข้อนี้ไม่สามารถแยกตัวประกอบเพื่อหาคำตอบได้ใช่มั๊ยครับคุณ Mastermander
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply