Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 พฤษภาคม 2008, 17:30
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road
Default สามเหลี่ยมที่ใหญ่ที่สุด

มีวงกลม 2 วง ทั้งคู่มีรัศมี $r$ ให้แต่ละวงผ่านจุดศูนย์กลางของอีกวง จงหาขนาดของสามเหลี่ยมที่ใหญ่ที่สุดสามารถบรรจุในบริเวณที่วงกลมทั้งสองทับกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 มิถุนายน 2008, 00:10
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

รูปเป็นแบบนี้รึเปล่าคับ
Name:  cir2xcir.png
Views: 603
Size:  19.0 KB
Old 04 มิถุนายน 2008, 00:16
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ไม่จำเป็นนิครับ...
Old 12 มิถุนายน 2008, 23:32
Maphybich Maphybich ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Maphybich is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
ไม่จำเป็นนิครับ...
ทำไมอ่ะครับ ก็เขายังไม่ได้กำหนดจุดของสามเหลี่ยมที่สัมผัสเส้นรอบวงว่าอยู่ตรงไหนเลยนะครับ (ยังไม่ได้บอกสักคำเลยนิครับ ว่ามัยจะอยู่ตรงกลางพอดีอ่ะครับ = =)
Old 13 มิถุนายน 2008, 18:38
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ต้องขอโทษมาก่อนว่าอาจจะกินเนื้อที่ server พอสมควรนะครับ

สมมติว่ามีสามเหลี่ยมใดๆที่มันแนบในพื้นที่ที่ีว่า ให้เป็น $\triangle ABC$ ดังรูป

ต่อเส้น AC ไปตัดเส้นรอบวงที่จุด D และให้จุดกึ่งกลาง AD เป็นจุด E
ลากเส้นตรงผ่าน OE ไปตัดเส้นรอบวงวงกลมที่จุด F จะได้ว่า OE แบ่งครึ่งตั้งฉากกับ AD ด้วย

สังเกตว่า $\triangle ABC$ มีฐานยาวเท่ากับ $\triangle AFC$ (ด้าน AC) แต่ความสูงของ $\triangle ABC$ นั้นน้อยกว่าของ $\triangle AFC$
ดังนั้น $\triangle AFC$ มีพื้นที่มากกว่า $\triangle ABC$

แต่ว่ามันจะมีสามเหลี่ยมรูปหนึ่งที่ไม่สามารถทำวิธีข้างต้นได้ นั่นคือรูปด้านล่างนี้

เราจงใจสร้าง $\triangle ABC$ ที่มีจุดกึ่งกลางด้าน AB,AC เป็น D,E ตามลำดับ
แล้วพอลากเส้นแบ่งครึ่งตั้งฉากแบบวิธีด้านบนกับด้าน AB,AC จะได้ว่าจุด F ไปทับจุด C,B พอดี

แต่ถึงกระนั้น ผมก็ไม่แน่ใจว่ารูปนี้เป็นรูปที่ใหญ่ที่สุด จริงๆแล้วผมยังคิดไม่ออกเลยว่าสามเหลี่ยมที่ว่านี้มีพื้นที่ขนาดไหน ยังไงก็ช่วยด้วยละกันครับ
Old 13 มิถุนายน 2008, 22:37
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ลองแปลงปัญหาไปเป็นปัญหาในระนาบเชิงซ้อนดูสิครับ

ผมลองเอาวงกลมสองวงนี้ไปใส่ในระนาบเชิงซ้อน
โดยให้จุดกำเนิดอยู่ตรงกลางส่วนที่วงกลมทั้งสองวงตัดกันพอดี
จะได้ว่าวงกลมทั้งสองวงมีสมการเป็น

$C_1: |z-\dfrac{r}{2}|=r$

$C_2: |z+\dfrac{r}{2}|=r$

ถ้าผมเลือกจุดสามจุดที่อยู่บนวงกลมทั้งสองวง
สมมติว่า ทั้งสามจุดอยู่บนวงกลม $C_1$
จะได้จุดเป็น

$z_1=r(\dfrac{1}{2}+\cos{A},\sin{A})$

$z_2=r(\dfrac{1}{2}+\cos{B},\sin{B})$

$z_3=r(\dfrac{1}{2}+\cos{C},\sin{C})$

จากนั้นก็เอาไปเข้าสูตรพิ้นที่สามเหลี่ยมแล้วเล่นกับอสมการตรีโกณฯ หรือไม่ก็ใช้แคลคูลัสหลายตัวแปร

ผมยังคิดไม่เสร็จครับ เำพราะมีอีกหลายกรณี จึงไม่สามารถยืนยันคำตอบได้
Old 14 มิถุนายน 2008, 10:04
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ต้องขอโทษที่ผมได้แก้ไขรูปของคุณowlpenguin ให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ
Name:  77714366tr7.png
Views: 780
Size:  37.2 KB
และพื้นที่ที่คุณowlpenguin ต้องการทราบก็คือ $\frac{1}{2} \cdot r^2(2cos 50)(1-sin10) = 0.53 \cdot r^2$
เนื่องจากลองวาดมั่วๆแล้วใช้วิธีข้างบนมันมีแนวโน้มที่จะลู่เข้าหารูปของคุณครับ
ผมว่าน่าจะเป็นรูปที่มีพื้นที่มากที่สุดแล้วละครับ (ช่วงนี้ไม่ค่อยมีโอกาสใช้คอมฯ เพราะแฟนผมใช้ดู New1 ครับ)
Old 14 มิถุนายน 2008, 18:00
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ต้องขอโทษที่ผมได้แก้ไขรูปของคุณowlpenguin ให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ
Attachment 853
และพื้นที่ที่คุณowlpenguin ต้องการทราบก็คือ $\frac{1}{2} \cdot r^2(2cos 50)(1-sin10) = 0.53 \cdot r^2$
เนื่องจากลองวาดมั่วๆแล้วใช้วิธีข้างบนมันมีแนวโน้มที่จะลู่เข้าหารูปของคุณครับ
ผมว่าน่าจะเป็นรูปที่มีพื้นที่มากที่สุดแล้วละครับ (ช่วงนี้ไม่ค่อยมีโอกาสใช้คอมฯ เพราะแฟนผมใช้ดู New1 ครับ)
ถ้าเป็นไปได้ช่วยอธิบายที่มาด้วยครับ

14 มิถุนายน 2008 18:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 15 มิถุนายน 2008, 00:47
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ถ้าเป็นไปได้ช่วยอธิบายที่มาด้วยครับ
จัดให้ตามคำขอนะครับ
Name:  68080054ar1.png
Views: 553
Size:  38.3 KB
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply