Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2012, 20:40
อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ's Avatar
อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ is on a distinguished road
Default ผมไม่เข้าใจเรื่อง จำนวนจริงครับ ( ก่อนสอบปลายภาค ) ม 2.

คือผมจะสอบ ปลายภาค ของ ม 2 เเล้วอะครับ มีอยู่เรื่อง นึงที่ผมไม่เข้าใจคือจำนวนจริงครับ

เรื่อง square root ครับ

ผมเข้าใจนะ เช่น รูท 16 = 4 ใช่ไหมครับ จะ\pm 4 ไม่ได้ใช่ไหมครับ

เเล้วก็ - รูท 16 = -4 ใช่ไหมครับ

เเต่ผมไม่เข้าใจตรงที่ รูท -16 อะครับ จะ = ?

เเล้วก็ - รูท -16 อะครับ จะ = ?

คือผมงง ตรงนี้ละครับ ติดลบ ใน สเเควรูท อะครับ เห็นต้องติด ค่า absolute ด้วยนิครับ

ช่วยอธิบายห้หน่อยครับ

เเละก็ผมไม่รู้ว่าจะเขียน ตัวรูทยังไงอะคับ

20 กุมภาพันธ์ 2012 20:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2012, 20:54
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

สับสนแล้วมั๊งครับ ม.2 ไม่ได้เรียนจำนวนเชิงซ้อนซักหน่อย

ที่เรียนน่าจะเป็นแบบนี้

1. รากที่สองของจำนวนจริงบวก $x$ มีสองราก คือ $\sqrt{x} $ (รากที่สองที่เป็นบวก) และ $- \sqrt{x} $ (รากที่สองที่เป็นลบ)

ดูตัวอย่างนะครับ

รากที่สองของ $16 = \pm 4 $

แต่ $\sqrt{16} = 4$ (ไม่ใช่ $\pm 4 $ เพราะเป็นรากที่เป็นบวก)

2. $\sqrt{x^2} = |x|$

ดูตัวอย่างนะครับ

$\sqrt{4^2} = 4 $

$\sqrt{(-4)^2} = 4 $ (ไม่ใช่ $-4 $)
Old 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:05
อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ's Avatar
อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งคณิตศาสตร์ครับ is on a distinguished road

ขอบคุนมากครับ

เเต่ผมยุ ม 2 เขาก็บอกว่ามีสอบ จำนวนจริง จำนวนเชิงซ้อนอะครับ
Old 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:24
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

งั้นก็คงมีแค่เติม i หรือว่าเรียนแบบ เดอมัว ไรพวกนี้เลยรึเปล่าครับ ม.2 สอบโหดจังครับ
Old 02 มีนาคม 2012, 18:57
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

เตรียมตัวไว้ดีกว่าครับ มองไว้หลายๆ มุม สำหรับเรื่องนี้อาจจะเจอแบบนี้ บางช่วงของสมการแฟรกตัล เช่น รูท 2.38*ln(x) - รูท 0.39 = ? ( ซึ่งเป็น Arithematics เพิ่มขึ้นนิดหน่อย แต่เพิ่มความยากขึ้นมากโขเลย)

อยากเป็นคนคณิตศาสตร์ ต้องไม่กลัวโจทย์คณิตศาสตร์

เป็นที่ 1 ประเทศ ตอนอายุ 3 ปี กับ เป็นที่ 1 ประเทศ ตอนอายุ 16 ปี ถามว่าใครเก่งกว่าละ ?

02 มีนาคม 2012 20:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มรายละเอียด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply