Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 มีนาคม 2008, 02:08
-:[K]:-'s Avatar
-:[K]:- -:[K]:- ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

-:[K]:- is on a distinguished road
Exclamation แนะนำหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ
หนู อยากขอคำแนะนำหรือความคิดเห็นเกี่ยวกับเรียนต่อมหาลัยนะค่ะ[ตอนนี้เรียนอยู่ม.ปลายค่ะ] คือปัญหาจริงๆแล้ว หนูเลือกคณะไม่ถูกอ่ะคะ
อย่างแรกนะคะ หนูชอบคณิตศาสตร์ เพิ่งมารู้ว่าชอบหลังๆที่แหละคะ [แต่หนูก็ไม่เก่ง] และหนูก็ชอบไปทางพวก cryptography ซึ่งมันออกทาง security นะค่ะ...และหนูก็ไม่เก่งฟิสิกส์ด้วย[คือพอถูๆไปได้ ทำได้เฉพาะบางเรื่องนะค่ะ]
แล้ว พอจะเลือกเรียนมหาลัย หนูเลยงงๆ ว่าจะเลือกอย่างไหนดี ระหว่าง วิทยาคณิต หรือวิทยาคอม หรือ วิศวะคอม ไปเลย คือถ้าเลือก วิทยาคอม เลือกวิศวะไปเลยดีกว่ามั้ยแล้วมันก็ติดที่หนูไม่เก่งฟิสิกนะสิค่ะ T^T และหนูก็เฉยๆกะมัน ไม่ได้ชอบอ่ะคะ แล้วอีกอย่างถ้าหนูเลือก วิทยาคณิตไป หนูกลัวไม่มีงานทำ [แต่วิศวะก็ได้ข่าวว่าตกงานนะคะ - -a]
คือ ถ้าพูดตามความจริงแล้วหนูอยากจะเลือกวิทยาคณิตมาก แต่ ถ้าเรียนแล้วไม่มีงานทำ ก็นะคะ เพราะหนูก็มีน้องด้วย ห่างจากหนูปี 2ปี กลัวปัญหาเรื่องเงินเหมือนกัน [สงสารพ่อกะแม่นะค่ะ]
แล้วพี่ว่าถ้าหนูเรียน วิทยาคณิต ไปหนูมีโอกาสจะเรียนทาง cryptography ไหมคะแล้วตอนมหาลัยหนูควรเลือกคณิตอะไรคะ pure รึเปล่า

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้นะคะและขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำค่ะ ของคุณจิงๆๆ

P+S พอดีหนูจะต้องไปนั่งสมาธิ หนึ่งอาทิตย์นะค่ะ คงไม่ได้เข้ามา ถ้ามีความเห็นส่วนตัวก็ทิ้ง mail ไว้ได้นะค่ะ เด๊ยวหนู add ไปค่ะ ขอบคุณค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 มีนาคม 2008, 04:23
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

แนะนำไรไม่ได้ครับ ผมพึ่ง ม.4 อ่ะ แต่ผมดูจากรุ่นพี่ที่ ร.ร. วิศวะก็ไม่มีงานทำอ่ะครับ ผมว่าถ้ามาถึงขนาดนี้แล้วเรียนตามที่ชอบดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากมีงานทำแน่ๆก็คงต้องเรียนแพทย์ เหอะๆ

29 มีนาคม 2008 04:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
Old 29 มีนาคม 2008, 12:01
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

crptography ตอนนี้ที่เมืองไทยไม่มีคนที่จบคณิตศาสตร์และทำเรื่องนี้โดยตรงเลยครับ
ถ้าสนใจจริงๆเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์น่าจะรุ่งกว่า หรือไม่ก็วิศวะไปเลยครับ
เรื่องนี้ใช้ความรู้จาก Number Theory เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งถ้าสนใจ math จริงๆคงเรียนได้ไม่ยากครับ
Old 29 มีนาคม 2008, 18:23
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ตอนนี่อย่ามองข้ามอาชีพที่ไม่เด่นนะคับ

ตัวอย่างพี่ที่ผมรู้จัก

เขาเรียนเภสัช

ที่นี่เขาเรียนไม่ได้เรื่องเลยคับ ถูๆไถๆไป แต่เขาพยายามมากเลยคับ

เขาเลยเลือกสาขาปรุงยา ซึ่งพี่เขาสนใจ

ที่ส่วนมากไม่มีใครเลือกเลยคับ เพราะไม่มีอาชีพรองรับมากนัก

เมื่อพี่เขาเลือกป๊บ

มีบริษัทจากญี่ปุ่นที่ผลิตยานะคับ

จองตัวไว้เลยเพราะสาขานี่บุคลากรหายากมาก

เเถมให้ทุนถึงปริญญาเอกเลยคับ

พูดๆไปยังอิจฉาพี่คนนั้นอยู่เลย55+

ตอนนี้พี่เขารุ่งสุดๆเลยคับ

สรุปคือเราเลือกสาขาที่ใจเรารักและทำให้สุดความสามารถเชื่อสิคับว่าต้องมีคนเห็นความสามารถเราแน่นอน เเค่มีใจรักเเละพยายามก็พอ

ส่วนสาขาที่พี่บอกผมไม่ค่อยรู้หรอกคับ ว่าคือไร แต่พี่ก็เลือกในสิ่งที่รักจิงๆ นะคับ ผมเชื่อว่าพี่ต้องประสบความสำเร็จเเน่นอน
Old 29 มีนาคม 2008, 19:12
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

(1) ถ้าน้องกลัวไฟ maths หมดกลางทาง ผมก็เห็นด้วยกับคุณ nooonuii ครับ ว่า ถ้าชอบ cryptography จริงๆ ให้ไปทางสายวิทยาคอม หรือ วิศวะคอม น่าจะดีกว่า เพราะนอกจาก number theory (โดยเฉพาะ prime number) ต้องเก่งแล้ว จะต้องมีความรู้ทาง digital logic กับ computer network ด้วย ถึงจะไปรุ่ง

เสียดายที่น้องไม่ชอบฟิสิกส์ เพราะไม่งั้น ผมจะเชียร์ให้ไปเรียนวิทยา ฟิสิกส์ แล้วไปทำทางด้าน quantum cryptography ถ้าผมจำไม่ผิด รู้สึก NECTEC เขาก็เริ่มสนใจทางด้านนี้อยู่หน่อยๆเหมือนกันครับ

(2) แต่ถ้าน้องอึด และมุ่งมั่นจริงๆ ผมก็ขอยกคำพูดที่ผมพูดเสมอๆกับน้องหลายคนว่า "ถ้า you เก่งจริงและชอบสิ่งที่ตัวเองเลือกจริงๆ ไม่ว่าสาขาไหน คุณมีงานทำแน่นอน"

ก็ขึ้นอยู่กับน้องครับ ว่า ถ้ามุ่งมั่นจะเรียนสาย วิทย์ คณิตจริงๆ และชอบ cryptography จริงๆ แบบรักหมดหัวใจ ผมเชื่อว่า ท้ายที่สุด จะมีทางไปต่อครับ ขึ้นอยู่กับน้องพร้อมจะฝ่าฟันเพื่อมันแค่ไหน
Old 01 เมษายน 2008, 19:26
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

เราว่าวิทยาคณิตเลย

เราป.4นะอย่าเชื่อมาก(เดี๋ยวหลงทาง)

01 เมษายน 2008 19:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 06 เมษายน 2008, 23:26
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

จงเลือกเรียนในสาขาที่ตนเองชอบ แล้วจะได้ทำในสิ่งที่ตนเองรัก หรือรักงานที่ทำ รับรองมีงานทำแน่ๆ
"รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา---รู้อย่างเดียว ให้เชี่ยวชาญเถิด จะเกิดผล"
เมื่อรักในสาขาที่เรียน และมีความขยัน แล้วผลการเรียนก็จะออกมาดีกว่าพวกที่ไม่สนใจการเรียน แน่ๆ
ถ้าการเรียนไม่เป็นที่น่าพอใจ ให้ทำการไคร่ครวญหาสาเหตุ แล้วทำการแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้น
เมื่อเรียนจบและผลการเรียนออกมาดี แล้วจะหางานทำได้ง่าย (บุคลิกดี, มีความตั้งใจ, กระตือรือร้น)
เมื่อได้งานทำ และมีใจสู้ขยันหมั่นเพียร แล้วไม่ต้องกลัวอดหรอกครับ
"เมื่อสร้างเหตุดี แล้วผลจะต้องดี จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้"
Old 10 เมษายน 2008, 22:27
amited amited ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

amited is on a distinguished road

พยายามค้นหาตัวเองให้พบ อย่าใจร้อน
Old 29 เมษายน 2008, 21:01
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
จงเลือกเรียนในสาขาที่ตนเองชอบ แล้วจะได้ทำในสิ่งที่ตนเองรัก หรือรักงานที่ทำ รับรองมีงานทำแน่ๆ
"รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา---รู้อย่างเดียว ให้เชี่ยวชาญเถิด จะเกิดผล"
เมื่อรักในสาขาที่เรียน และมีความขยัน แล้วผลการเรียนก็จะออกมาดีกว่าพวกที่ไม่สนใจการเรียน แน่ๆ
ถ้าการเรียนไม่เป็นที่น่าพอใจ ให้ทำการไคร่ครวญหาสาเหตุ แล้วทำการแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้น
เมื่อเรียนจบและผลการเรียนออกมาดี แล้วจะหางานทำได้ง่าย (บุคลิกดี, มีความตั้งใจ, กระตือรือร้น)
เมื่อได้งานทำ และมีใจสู้ขยันหมั่นเพียร แล้วไม่ต้องกลัวอดหรอกครับ
"เมื่อสร้างเหตุดี แล้วผลจะต้องดี จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้"
เด็ดจริงๆ ขอคารวะท่านอาจารย์ขอรับ
Old 01 พฤษภาคม 2008, 09:33
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

เห็นด้วยครับ เลือกวิชาที่เราถนัดแล้วเราจะมีความสุขกับการเรียนนะ
Old 08 พฤษภาคม 2008, 14:00
>> Kurogo <<'s Avatar
>> Kurogo << >> Kurogo << ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

>> Kurogo << is on a distinguished road

ชื่อคุโร๊ะโกะค่า
ชื่อใช่คำว่าครับ
ขึ้นป.6คร้าบบ

ฮูล่ฮูล่

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply