Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 ตุลาคม 2009, 16:01
chompoo' chompoo' ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chompoo' is on a distinguished road
Icon22 จะฝึกทำโจทย์(แต่หนังสือที่มีมีจุดผิดพลาดเยอะ - -*) ขอคำชี้แนะหน่อยค่ะ

ตอนนี้อยู่ม.4ค่ะ
แต่พื้นฐานพวกม.ต้นไม่แน่นเลย เห็นการเรียนม.ปลายแล้วมันใช้พื้นฐานจากม.ต้นเยอะมาก

เลยหาหนังสือมาฝึก แก้จุดอ่อน(ซึ่งก็คือทั้งหมดเลย - -*)
ตอนซื้อเราก็ดูผ่านๆน่ะค่ะ ว่าโจทย์โอเคไหม แล้วก็สุ่มโจทย์-เฉลย....แล้วซื้อมาเลย

กลับบ้านมานั่งทำ
เครียดอยู่หลายข้อที่มันไม่ตรงกับที่เราคิด คิดไปคิดมา โจทย์ผิดมั่ง เฉลยผิดมั่ง(มีแค่คำตอบนะคะ)
พอไปอีกแบบฝึกหัด(พหุนามหลายดีกรี) เราก็เลยไม่แน่ใจว่า เราคิดไม่ได้เองหรือโจทย์พิมพ์ผิด พิมพ์เกิน
(เพราะบทที่แล้วที่เราทำได้(100%) โจทย์มีทั้งพิมพ์ผิดพิมพ์เกิน)

เครียดค่ะ....

ใครพอจะแแนะนำทางออกในการฝึกฝนได้บ้างคะ
หรือเราต้องฝึกไปเรื่อยๆเอง อันไหนไม่ได้ก็ข้ามไปเลย
หรือหาครูสอน?
สำหรับคนที่อ่อนคณิต อยากกลับตัวกลับใจกลับสมอง...
พอเริ่มเดินไปเอง.. ไม่มีผู้ชี้แนะ ทางมันมัวๆหมอง
สุดท้ายก็ตัน จนมืดแปดด้าน

-ป.ล. เคยเรียน คุมอง นะคะ แต่เลิกไปก่อนจะได้เรียนพหุนาม
จะกลับไปเรียนอีกดีไหม (เพราะค่าเรียนก็แพงอยู่)
-ป.ล.2 จะมาถามในนี้ก็เกรงใจ เปลืองพื้นที่บอร์ดกับโจทย์ง่ายๆเปล่าๆ - -
อีกอย่างเราโง่มากด้วย... หลายๆอย่างที่ง่ายๆกลับไม่เข้าใจ
แอบท้อค่ะ (แต่ยังไงก็จะสู้ต่อ...แต่แรงมันค่อยๆลดลงเรื่อย)
-ป.ล.3 ถ้าเป็นไปได้.. ช่วยเฉลยละเอียดข้อข้างล่างทีค่ะ
a^3+3a^2+3a+1+b^3 =
เฉลย (a+b+1)(a^2+2a+1-ab-b+b^2)
-ป.ล.4 ขอขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านนะคะ ทั้งที่ให้คำแนะนำและไม่ให้(ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ตุลาคม 2009, 16:06
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ chompoo' View Post
เราพิจารณาว่า $(a^3+3a^2+3a+1)+b^3=(a+1)^3+b^3$

= $(a+1+b)((a+1)^2-(a+1)b+b^2)$

จัดรูปได้

= $(a+b+1)(a^2+2a+1-ab-b+b^2)$

ถ้าจะเรียนคณิตศาสตร์ให้เข้าใจ ให้พยายามทำความเข้าใจว่ามันเป็นไปได้ยังไงครับ
เชน สูตรนี้ $a^m \times a^n=a^{m+n}$ มีที่มาอย่างไร
หรือ $a^0=1$ เมื่อ a ไม่เป็น 0 มีที่มาอย่างไรครับ

02 ตุลาคม 2009 16:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
Old 02 ตุลาคม 2009, 16:13
chompoo' chompoo' ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chompoo' is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆค่ะ

เฮ้อ....เราโง่มากจริงๆ

สงสัยต้องพยายามโดยใช้เวลามากกว่าคนอื่นเป็นสองเท่าแล้วล่ะสิเรา
Old 02 ตุลาคม 2009, 16:26
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ chompoo' View Post
ตอนนี้อยู่ม.4ค่ะ
แต่พื้นฐานพวกม.ต้นไม่แน่นเลย เห็นการเรียนม.ปลายแล้วมันใช้พื้นฐานจากม.ต้นเยอะมาก ถูกต้องครับ แต่ไม่ต้องตกใจ เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง

เลยหาหนังสือมาฝึก แก้จุดอ่อน(ซึ่งก็คือทั้งหมดเลย - -*)
ตอนซื้อเราก็ดูผ่านๆน่ะค่ะ ว่าโจทย์โอเคไหม แล้วก็สุ่มโจทย์-เฉลย....แล้วซื้อมาเลย ท่าทางจะเจ้าบุญทุ่มนะเนี้ย แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

กลับบ้านมานั่งทำ
เครียดอยู่หลายข้อที่มันไม่ตรงกับที่เราคิด คิดไปคิดมา โจทย์ผิดมั่ง เฉลยผิดมั่ง(มีแค่คำตอบนะคะ)
พอไปอีกแบบฝึกหัด(พหุนามหลายดีกรี) เราก็เลยไม่แน่ใจว่า เราคิดไม่ได้เองหรือโจทย์พิมพ์ผิด พิมพ์เกิน
(เพราะบทที่แล้วที่เราทำได้(100%) โจทย์มีทั้งพิมพ์ผิดพิมพ์เกิน) ถ้าคิดว่าพื้นฐานไม่ดีคราวหลังจะซื้อหนังสือแนะนำให้ซื้อประเภทที่มีเฉลยวิธีทำครับ

เครียดค่ะ.... โทษแก๊สโซฮอลเลยครับ

ใครพอจะแแนะนำทางออกในการฝึกฝนได้บ้างคะ
หรือเราต้องฝึกไปเรื่อยๆเอง อันไหนไม่ได้ก็ข้ามไปเลย ทำทั้งสองอย่างเลยครับหาผู้รู้ชี้แนะกับฝึกทำโจทย์มากๆๆๆ
หรือหาครูสอน? แล้วแต่ชอบขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลว่าได้ประโยชน์หรือไม่
สำหรับคนที่อ่อนคณิต อยากกลับตัวกลับใจกลับสมอง... น่าเห็นใจครับ
พอเริ่มเดินไปเอง.. ไม่มีผู้ชี้แนะ ทางมันมัวๆหมอง
สุดท้ายก็ตัน จนมืดแปดด้าน ลองใช้คำขวัญของ รามดูครับ เปลวเทียนให้แสงรามคำแหงให้ทาง

-ป.ล. เคยเรียน คุมอง นะคะ แต่เลิกไปก่อนจะได้เรียนพหุนาม
จะกลับไปเรียนอีกดีไหม (เพราะค่าเรียนก็แพงอยู่)
-ป.ล.2 จะมาถามในนี้ก็เกรงใจ เปลืองพื้นที่บอร์ดกับโจทย์ง่ายๆเปล่าๆ - -
อีกอย่างเราโง่มากด้วย... หลายๆอย่างที่ง่ายๆกลับไม่เข้าใจ
แอบท้อค่ะ (แต่ยังไงก็จะสู้ต่อ...แต่แรงมันค่อยๆลดลงเรื่อย)
-ป.ล.3 ถ้าเป็นไปได้.. ช่วยเฉลยละเอียดข้อข้างล่างทีค่ะ
เฉลย (a+b+1)(a^2+2a+1-ab-b+b^2)
-ป.ล.4 ขอขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านนะคะ ทั้งที่ให้คำแนะนำและไม่ให้(ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ )
เมื่อถามมาก็ตอบไปครับอย่าซีเรียสตัวสีแดงเป็นคำตอบครับ ส่วน ปล.ตอบให้เฉพาะ ปล.3 ก็แล้วกันเวลาไม่พอครับ
การทำโจทย์ข้อนี้ได้ต้องมีความรู้ในเรื่องของพหุนามกำลังสามโดยรู้เอกลักษณ์ 2 อันนี้ครับ
$(A+B)^3 =A^3+3A^2B+3AB^2+B^3$
$A^3+B^3=(A+B)(A^2-AB+B^2)$
ดังนั้นที่โจทย์ถาม $a^3+3a^2+3a+1+b^3 =(a+1)^3+b^3=[(a+1)+b][(a+1)^2-(a+1)b+b^2]$
ต่อจากนั้นก็น่าจะทำต่อได้แล้วนะ
Old 02 ตุลาคม 2009, 16:35
สมาชิกใหม่

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านค่ะ

อืม... มีแบบเฉลยวิธีทำอีกเล่มนึงค่ะ
แต่โจทย์มั่ว+เฉลยมั่ว.. เยอะกว่าเล่มนี้เยอะเป็นสองเท่า - -"
ไม่ไหวค่ะ... กลัวที่จะทำโจทย์ต่อ

ป.ล. แบบนี้เราจะเป็นหมอได้ไหม๊เนี่ย 55+
คงต้องพยายามมากกว่านี้อีกใช่ไหม๊น๊อออออ
สู้ค่ะ ^___^V
Old 02 ตุลาคม 2009, 18:22
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อีกวิธีที่ผมทำคือ มาโพสต์แสดงวิธีทำในเว็บนี้

แล้วจะรู้ว่า ที่เราคิดว่าทำถูก อาจไม่ถูกก็ได้

คำตอบที่เราคิดว่าถูกแล้ว อาจยังไม่ครบถ้วน คือมีคำตอบอื่นอีกก็ได้ (ท่านผู้รู้ในนี้จะเมตตาชี้แนะให้)

ที่เราทำถูกแล้ว อาจมีวิธีอื่นที่สวยงามกว่าวิธีที่เราทำก็ได้ (ท่านผู้รู้ในนี้จะเมตตาชี้แนะให้)

ถ้าเราทำผิด ก็จะมีผู้รู้แก้ไขให้

ไม่ต้องกลัวว่าทำแล้วจะผิด ไม่ต้องกลัวหน้าแตก

ไม่มีใครเก่งทุกอย่างทุกเรื่อง

คนเก่งๆในนี้ ก็ผิดมาก่อนแล้วทั้งสิี้น

ผิดในนี้ ยังแก้ไขได้ แต่ผิดในห้องสอบ แก้ไขไม่ได้

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 05 ตุลาคม 2009, 20:16
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

ผมก็จะบอกว่า...
คนอื่นเค้าพูดที่ผมจะพูดไปหมดแล้วอ่ะครับ
ไม่ต้องเครียดครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน หมออยู่ที่นั้นครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply