Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2008, 22:05
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road
Default ช่วยแนะวิธีคิดเกี่ยวกับสมการฟังก์ชั่น

ช่วยแนะวิธีคิดให้หน่อยครับ
จงหา $f: \mathbf{R} \rightarrow \mathbf{R} $ ซึ่งสอดคล้องกับสมการ
$(x+y)(f(x)-f(y)) = f(x^2)-f(y^2)$ ทุก$x, y \in \mathbf{R} $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2008, 22:34
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

แทนค่า $y$ สองค่าที่แตกต่างกัน เราจะแก้หา $f(x)$ ได้ครับ

30 มีนาคม 2008 22:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 30 มีนาคม 2008, 22:41
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ M@gpie View Post
แทนค่า $y$ สองค่าที่แตกต่างกัน เราจะแก้หา $f(x)$ ได้ครับ
ช่วยทำให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
Old 30 มีนาคม 2008, 23:04

M@gpie is on a distinguished road

แทนค่า $y=0$ จะได้ $x(f(x)-f(0))=f(x^2)-f(0)$
แทนค่า $y=1$ จะได้ $(x+1)(f(x)-f(1))=f(x^2)-f(1)$
จับสองสมการลบกันจะหา $f(x)$ได้ครับ แล้วก็เอาไปตรวจสอบ
Old 30 มีนาคม 2008, 23:07
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

โจทย์สมการเชิงฟังก์ชันความยากจะขึ้นกับการแทนค่าครับ การแืทนค่าต่อไปนี้ควรทำทุกครั้งที่ทำโจทย์

$x,y=0,1,-1$

$x=ky, k\in\mathbb{Z}$

ถ้าแทนค่าเหล่านี้แล้วยังแก้โจทย์ออกมาไม่ได้ แสดงว่าโจทย์น่าจะยากแล้วครับ
อาจจะต้องใช้ความรู้อย่างอื่นมาช่วยด้วย หรือบางทีก็ใช้การแืทนค่าอย่างอื่นซึ่งขึ้นอยู่กับโจทย์แล้วล่ะครับ

ข้อนี้ใช้วิธีที่ผมบอกได้ครับ
Old 30 มีนาคม 2008, 23:10

มาสนับสนุนคำตอบของพี่ Noonuii ครับถ้าแทนค่าเหล่านี้แล้วไม่ออก คือยากแล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไงดี ฮ่าฮ่า
Old 30 มีนาคม 2008, 23:20

ขอบคุณ คุณ M@gpie และคุณ nooonuii มากครับที่ช่วยชี้แนะ คำตอบที่ได้ใช่เป็น
$f(x) =xf(1)-(x-1)f(0)$ หรือ เปล่าครับ ถ้าใช่ โดยปกติเราสามารถตอบติดค่าของ $f(1), f(0) $ ใช่มั้ยครับ จริงๆ แล้วผมก็ใช่แบบที่
คุณ nooonuii แนะนำครับ แต่ติดค่าของ $f(1), f(0) $ นึกว่าตอบติดค่าเหล่านี้ไม่ได้ ยังไงช่วยบอกทีด้วยครับ
หรือต้องไปแทนค่า $f(1), f(0) $ในสมการอีกที เพื่อให้จัดอยู่ในรูปทั่วไป ซึ่งจะได้เป็น $f(x) =ax+c$ ใช่มั้ยครับ

30 มีนาคม 2008 23:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: เพิ่มเติมข้อความให้สมบูรณ์
Old 31 มีนาคม 2008, 00:41
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ขอบคุณ คุณ M@gpie และคุณ nooonuii มากครับที่ช่วยชี้แนะ คำตอบที่ได้ใช่เป็น
$f(x) =xf(1)-(x-1)f(0)$ หรือ เปล่าครับ ถ้าใช่ โดยปกติเราสามารถตอบติดค่าของ $f(1), f(0) $ ใช่มั้ยครับ จริงๆ แล้วผมก็ใช่แบบที่
คุณ nooonuii แนะนำครับ แต่ติดค่าของ $f(1), f(0) $ นึกว่าตอบติดค่าเหล่านี้ไม่ได้ ยังไงช่วยบอกทีด้วยครับ
หรือต้องไปแทนค่า $f(1), f(0) $ในสมการอีกที เพื่อให้จัดอยู่ในรูปทั่วไป ซึ่งจะได้เป็น $f(x) =ax+c$ ใช่มั้ยครับ
ติดได้ครับ เำพราะคำตอบอยู่ในรูปสมการเชิงเส้น มันต้องมีค่าคงที่ติดอยู่สองค่าอยู่แล้ว สมการเชิงเส้นเขียนให้อยู่ในรูป $$f(x)=[f(1)-f(0)]x+f(0)$$ ได้เสมอ

แต่เมื่อได้คำตอบแล้วต้องแทนค่ากลับไปในโจทย์ทุกครั้งครับ
เน้นว่าทุกครั้งเำพราะว่าคำตอบที่เราได้มาสอดคล้องเงื่อนไขเฉพาะที่เราสมมติขึ้นมาเท่านั้น
ในขณะที่คำตอบที่โจทย์ต้องการจะต้องเป็นจริงในทุกตัวแปรโดยปราศจากเงื่อนไขบนตัวแปรเหล่านั้น

อย่างข้อนี้คำตอบที่เราได้มาเป็นคำตอบที่ได้มาภายใต้เงื่อนไขที่ว่า $y=0,1$
ซึ่งไม่ได้บอกว่าคำตอบเหล่านี้จะเป็นคำตอบสำหรับกรณีที่ $y\neq 0,1$ ด้วย
Old 31 มีนาคม 2008, 11:18

ขอบคุณ คุณ nooonuii ครับ แจ่มชัดเลยครับ
Old 31 มีนาคม 2008, 12:46

ตอนเอาไปตรวจกับโจทย์ครับ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับค่าคงที่ที่เราได้มา
เป็นเรื่องยากเหมือนกันครับว่าจะติดค่าคงที่หรือไม่ติด ถ้าหาค่าคงที่ที่ติดไว้ได้ก็ควรจะหาด้วยนะครับ ขึ้นกับโจทย์ โจทย์เรื่องนี้ยากเลยทีเดียว เรียกได้ว่า ไร้แนวมากที่สุด
Old 31 มีนาคม 2008, 13:14

ขอบคุณ คุณ M@gpie อีกครั้งที่ชี้้แนะครับ
Old 31 มีนาคม 2008, 16:37
CmKaN's Avatar
CmKaN CmKaN ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

CmKaN is on a distinguished road

ให้ $f:N\rightarrow N$ เป็นฟังก์ชันซึ่ง $f(1)=6$ และสอดคล้องกับสมการ
$$\frac{1}{f(1)}+\frac{2}{f(2)}+...+\frac{n}{f(n)}=\frac{2n+1}{f(n)f(n+1)}$$
จงหาสูตรของ $f(n)$ เมื่อ $n\geq 1$
Old 31 มีนาคม 2008, 17:00

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ CmKaN View Post
ให้ $f:N\rightarrow N$ เป็นฟังก์ชันซึ่ง $f(1)=6$ และสอดคล้องกับสมการ
$$\frac{1}{f(1)}+\frac{2}{f(2)}+...+\frac{n}{f(n)}=\frac{2n+1}{f(n)f(n+1)}$$
จงหาสูตรของ $f(n)$ เมื่อ $n\geq 1$
ไม่ทราบว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ ที่ถูกน่าจะเป็น $f:N\rightarrow Q^+$ แล้วจะได้คำตอบเป็น $f(n) = \frac{6}{n}$
Old 25 เมษายน 2008, 14:21
murderer@IPST's Avatar
murderer@IPST murderer@IPST ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

murderer@IPST is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
โจทย์สมการเชิงฟังก์ชันความยากจะขึ้นกับการแทนค่าครับ การแืทนค่าต่อไปนี้ควรทำทุกครั้งที่ทำโจทย์

$x,y=0,1,-1$

$x=ky, k\in\mathbb{Z}$

ถ้าแทนค่าเหล่านี้แล้วยังแก้โจทย์ออกมาไม่ได้ แสดงว่าโจทย์น่าจะยากแล้วครับ
อาจจะต้องใช้ความรู้อย่างอื่นมาช่วยด้วย หรือบางทีก็ใช้การแืทนค่าอย่างอื่นซึ่งขึ้นอยู่กับโจทย์แล้วล่ะครับ

ข้อนี้ใช้วิธีที่ผมบอกได้ครับ
เทคนิคของโจทย์ฟังก์ชันนอกจากการแทนค่าแล้วก็ยังมีพวกการใช้สมบัติต่างๆของฟังก์ชันครับ เช่น ความเป็น1-1,ความทั่วถึง และถ้าเป็นสมการฟังก์ชันบนจำนวนเต็มก็ยังสามารถใช้การอุปนัยได้ด้วยน่ะครับ

แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหาอ่านแบบเต็มๆได้ที่ไหนน่ะครับ - -*
แต่ถ้าเข้าค่ายสสวท.ล่ะก็ได้เรียนแน่ครับ
Old 25 เมษายน 2008, 18:31
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ไม่ทราบว่าโจทย์ผิดหรือเปล่าครับ ที่ถูกน่าจะเป็น $f:N\rightarrow Q^+$ แล้วจะได้คำตอบเป็น $f(n) = \frac{6}{n}$
f:N->R+ ครับ Shortlist 4th TMO...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply