Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 ธันวาคม 2001, 13:44
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Post การเตรียมตัวสอบสมาคมฯ

ขอคำแนะนำหน่อยคับ ว่าจะเตรียมมตัวไงดี ( เป็นตัวแทนด้วย กลัวเดี๋ยวทำคะแนนห่วย ถูกตื้บตายแน่เลย ) มีเทคนิคดีๆก็บอกกันบ้างนะครับ แหะๆๆ

อ้อ ! อีกอย่าง ขอรายละเอียดเรื่องวารสารของสมาคมด้วยนะครับ ได้ยิน(อ่าน)มาหลายครั้งแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าเป็นยังไง จะสมัครอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Old 01 ธันวาคม 2001, 22:54
<Catt>

ถ้าแม่นเนื้อหาแล้วก็ทำข้อสอบเก่าใ้ห้หมด ถ้าทำหมดแล้วก็ทำใจให้สบายๆอย่าเครียด (สำคัญที่สุดเลยนะ)

เรื่องวารสารก็ไม่วิจารณ์ล่ะกันว่าดีหรือไม่ดียังไง
ถ้าจะสมัครก็สมัครได้ที่ชั้น 2 ของคณะวิทยาศาสตร์ ภาควิชาคณิตศาสตร์ จุฬา จะมีห้องที่มีป้ายว่าสมาคมคณิตศาสตร์ ค่าสมัครต่อปี 250 บาท ส่วนตลอดชีพนี่จำไม่ได้แต่รู้สึกจะราวๆ 2500-3000 นะ ถ้าสมัครครั้งแรกจะมีค่าธรรมเนียมด้วยจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ไม่กี่บาทหรอก ลองรับดูซะปีนึงก่อน(ปีนึงมี4เล่ม เริ่มเล่มแรกของปีตอนเดือนเมษา) ถ้ายังสนใจจะรับต่อก็สมัครตลอดชีพไปเลย ไม่งั้นอาจจะเกิดอาการเดียวกันคือสมัครต่อปีไปเรื่อยๆจนตอนนี้เสียเงินค่าสมาชิกไปมากกว่าสมัครตลอดชีพตั้งแต่ตอนแรกแล้ว (ที่รับเรื่อยๆเพราะชินแล้ว มิได้ติดใจอะไรเป็นพิเศษ) อ.ที่รับสมัครจะดูดุๆ ถ้าจะสมัครก็กล้าๆเข้าไปหน่อยล่ะกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ธันวาคม 2001, 10:45

ToT is on a distinguished road
ขอบคุณมากๆคับ แต่อยู่ต่างจังหวัดอ่ะคับ ไม่ทราบจะสมัครทางไปรษณีย์ได้หรือเปล่า
Old 02 ธันวาคม 2001, 14:41
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ทางไปรษณีย์ก็ได้ครับ
ลองติดต่อไปที่สมาคม
โดยหาที่อยู่จากหนังสือพวกข้อสอบสมาคมก็มีครับ
Old 17 ธันวาคม 2001, 22:57
Pich Pich ไม่อยู่ในระบบ

Pich is on a distinguished road
เป็นไงบ้างครับสอบสมาคมคณิตศาสตร์เสร็จแล้วTot
Old 19 ธันวาคม 2001, 17:02

ผิดหวังเล็กน้อยครับ ...

ถ้าพูดตามตรงแบบไม่เกรงใจสมาคม ก็คือ ข้อสอบปีนี้ ไม่สมควรเป็นข้อสอบสมาคมเลย เหตุผลมีหลายอย่าง
- ปกติจะมีเรขาคณิตสุดโหด "ข้อใดผิด" ออกมาซ้อนๆกัน 3 ข้อ แต่ปีนี้ไม่มีเลย
- ออกข้อสอบไม่ครอบคลุม ปกติจะออกได้ครอบคลุมมากๆ แต่ปีนี้ออกมา ไม่มีเรื่องสถิติออกเลย
- ข้อสอบง่ายมาก ( แต่ก็ยังเสียไปตั้ง 10 กว่าข้อแหละ ) แต่เป็นข้อสอบประเภทจับเด็กสะเพร่าออกมากกว่า เพราะพอออกจากห้องสอบแล้ว ก็เฉลยข้อต่อข้อได้เลย ( ยกเว้นข้อที่ต้องสุ่ม ) สังเกตดู ( ผมสอบที่ศูนย์สงขลา ) เด็กจะออกจากห้องสอบเร็วมากๆๆ ( ส่วนหนึ่งไปเข้าห้องน้ำ ( มีอาจารย์ตามไปคุมด้วยนะ ))
- ข้อสอบใช้วิธีสุ่มเลขได้ อย่างข้อ 2r.9s = 2,r9s ถาม r + s = ? ตอบ 7 ใช้วิธีสุ่มเอาได้เลย ผมไม่ได้ลองสุ่ม มีอักหลายข้อที่เพื่อนๆผมสุ่ม แต่ผมไม่ได้ทำ ประมาณ 3 - 4 ข้อ เสียไป 10 กว่าคะแนน แค้นมากกกก

ใครอยากดูข้อสอบ บอกมานะครับ เดี๋ยวจะ up ไปให้ สังเกตดูกับปีก่อน จะแทบไม่เหมือนกันเลย ปีนี่คงมีคนได้เต็มแน่
Old 21 ธันวาคม 2001, 12:15

gon is on a distinguished road
Icon15

น้องทั้งสองนี่อยู่ ม.ต้นใช่หรือเปล่าครับ
พี่อยากได้ข้อสอบ สมาคมของ ม.ปลายจัง
มีใครไปสอบมามั้งไหมนี
หรือว่าใครมี
Old 24 ธันวาคม 2001, 22:43

ค๊าบ ม.ต้น แล้วพี่ได้ข้อสอบยังอ่ะคับ ( เดี๋ยวถ้าว่าง อาจจะไปรีดไถพวก ม.ปลายมาให้ )

คุณพิชญ์ สอบมหิดลด้วยเหรอครับ ? ผลมาแล้วอ่ะ ติ ด ด้ ว ย !!! แฮ่ๆๆๆ เจอกันที่ค่ายนะครับ 3 วัน 2 คืน

ออ ลืมบอกไป ประกาศผลอยู่ที่ http://www.geocities.com/meta_mwit นะขราบบบบ

24 ธันวาคม 2001 22:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ToT
Old 25 ธันวาคม 2001, 21:59

Icon15

น้อง TOT ดีแล้วมาอยู่นครปฐมจะได้ใกล้ ๆ กันหน่อย
อ้อ. พี่ยังไม่ได้หรอกข้อสอบน่ะ
ถ้าน้องรีดไถ ม.ปลายมาได้นี่
พี่ยกนิ้วโป้งให้เลย
ต้องเรียกว่า พี่น้องอันประเสริฐ เลยนะนี่
Old 26 ธันวาคม 2001, 12:34
Pich Pich ไม่อยู่ในระบบ

Pich is on a distinguished road
ก่อนอื่นก็ขอโทษก่อนนะครับ ไม่ได้เข้าnet มาประมาณ สัปดาห์กว่าๆ เนื่องจากสอบกลางภาค ไม่มีเวลาตอบข้อความกลับเลย
ขอบคุณนะ tot เราก็เพิ่งรู้จากนายนี่แหละว่าเราสอบมหิดลติดด้วย ไว้เจอกันในค่ายครับ
--------
ขอบคุณครับ พี่ gon

27 ธันวาคม 2001 21:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pich
Old 30 มีนาคม 2002, 20:57
<Pich>

ก็ประกาศผลการคัดเลือกเข้าเรียนต่อของโรงเรียนมหิดลแล้วนะครับที่
โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์
ก็เปิดดูเองแล้วกันนะ
Old 02 เมษายน 2002, 17:16
<gon>

Icon15

น้อง Pich ติดหรือเปล่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply