Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 กรกฎาคม 2013, 19:15
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road
Default รบกวนแนะนำหนังสือคณิตศาสตร์

รบกวนแนะนำหนังสือคณิตศาสตร์ ขั้น ม.ต้น และ ม.ปลาย ภาคภาษาไทย
ประเภทที่ 1 เนื้อหา ละเอียดและลึก ยิ่งได้ที่ไปที่มาของแนวคิดและสูตร ยิ่งดีครับ
ประเภทที่ 2 แบบฝึกหัด ง่าย กลาง ค่อนข้างยาก ยาก และยากมากครับ
เมื่อเปรียบเทียบกับหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ของ สสวทครับ เพราะตอนนี้ผมไปตามเก็บหนังสือเหล่านี้มาแล้ว
แต่มันรู้สึกขาดๆ ยังไงไม่รู้ครับ (ตอนนี้กำลังรอเงินอยู่ ว่าอาจจะซื้อหนังสือแบบเรียนของประถมมาลองดูด้วย)
ส่วนหนังสือโครงการโอลิมปิกนี้ ไกลเกินฝันครับ
และมีใครรู้ว่าจริงไหมครับ ว่าโรงเรียนดังๆ เขาไม่ได้ใข้หนังสือเรียนของ สสวท แต่เป็นหนังสือเฉพาะกลุ่ม (อยากได้ครับ)
Old 25 กรกฎาคม 2013, 19:40
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

หนังสือเลขของ ตอ. ผมเห็นจะมีแบบฝึกหัดที่โรงเรียนทำมา มีขายที่สหกรณ์โรงเรียน แต่บังคับซื้อตั้งแต่เปิดเทอม

จะเป็นเน้นพวกโจทย์เสียมากกว่า เอาโจทย์ข้อสอบเก่า ข้อสอบสมาคม โอลิมปิกรอบแรก เอ็นทรานส์

หรือโจทย์ที่ดูเหมือนยาก มายำ ๆ รวมกันครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 กรกฎาคม 2013, 18:08
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

ขอบคุณพี่กอน ที่เข้ามาตอบครับ
คือมีโอกาสสอนพิเศษเด็กแถวบ้าน(จะว่าสอนพิเศษก็คงไม่เชิง) แล้วเหมือนกับเด็กเขาไม่มีความรู้ ไม่มีพื้นฐานเลยนะครับ
ทั้งที่เป็นความรู้ระดับชั้น ม.ต้น (เด็กอยู่ ม.3) ก็เลยอยากจะปูพื้นเขาให้แน่นๆ
แต่พอเจอแบบนี้ผมกลับรู้สึกไม่มั่นใจตัวเองขึ้นมา ก็เลยอยากถือโอกาสนี้ฟื้นความรู้ และพัฒนาความรู้ตนเองไปด้วยครับ
Old 26 กรกฎาคม 2013, 20:24
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krutuay View Post
ขอบคุณพี่กอน ที่เข้ามาตอบครับ
คือมีโอกาสสอนพิเศษเด็กแถวบ้าน(จะว่าสอนพิเศษก็คงไม่เชิง) แล้วเหมือนกับเด็กเขาไม่มีความรู้ ไม่มีพื้นฐานเลยนะครับ
ทั้งที่เป็นความรู้ระดับชั้น ม.ต้น (เด็กอยู่ ม.3) ก็เลยอยากจะปูพื้นเขาให้แน่นๆ
แต่พอเจอแบบนี้ผมกลับรู้สึกไม่มั่นใจตัวเองขึ้นมา ก็เลยอยากถือโอกาสนี้ฟื้นความรู้ และพัฒนาความรู้ตนเองไปด้วยครับ
ดีเลยครับ พัฒนาความรู้เป็นเรื่องที่ต้องทำอยู่ทุกวัน

สอนแบบปูพื้นฐาน ถ้านานไป เด็กอาจจะรู้สึกเบื่อครับ เพราะจะรู้สึกว่าจะจับอะไรไม่ได้

ไม่รู้ว่าที่เรียนอยู่มันจะไปประยุกต์ใช้ได้อย่างไร อีกวิธีหนึ่งก็คือการสอนแบบเน้นทำโจทย์ครับ

(Learning through Problem Solving ) คือเราจะไม่เน้นเนื้อหาพื้นฐานที่ยาวไปนัก

แต่พอสอนเนื้อหาตรงนี้นิดหน่อย เราก็จะโยนปัญหาให้ทำครับ ว่าจากที่เพิ่งเรียนไปนี่

จะไปประยุกต์ทำโจทย์อะไรได้บ้าง คือเจาะเป็นเรื่อง ๆ ไป ไม่ต้องรีบมาก

อย่างสมมติว่า ถ้าเรียนตรีโกณมิติเรื่องสูตรมุม 3 เท่า ก็อาจจะยกตัวอย่างเช่น ไหนลองพิสูจน์สิว่า

$\cos 3A = 4\cos A \cos(60^{\circ} - A) \cos(60^{\circ}+ A)$

$\sin 3A = 4\sin A \sin(60^{\circ} - A) \sin(60^{\circ}+ A)$

$\tan 3A = \tan A \tan(60^{\circ} - A) \tan(60^{\circ}+ A)$

ทั้งแบบจากซ้ายไปหาขวา หรือจากขวามาหาซ้าย

หรือจะเอาไปประยุกต์แก้ข้อนี้ได้อย่างไร

$(1-4\sin^2 9^{\circ})(1-4\sin^2 27^{\circ})(1-4\sin^2 81^{\circ})(1-4\sin^2 243^{\circ})=?$

$(1+\frac{2\cos\frac{\pi}{7}}{\cos\frac{3\pi}{7}})(1+\frac{2\cos\frac{2\pi}{7}}{\cos\frac{6\pi}{7}})(1+\frac{2\cos\frac{3\pi}{7} }{\cos\frac{6\pi}{7}})=?$

จะให้ดีควรจะสอนมุมมองของคนสร้างโจทย์ด้วยครับ จะได้สนุกสนานกว่าเดิม

26 กรกฎาคม 2013 20:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply