Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 สิงหาคม 2006, 21:48
hiphops hiphops ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

hiphops is on a distinguished road
Post อยากได้โจทย์ลักษณะแบบนี้ครับ

อยากได้โจทย์ลักษณะแบบนี้ครับ

แบบโจทย์ที่ เกี่ยวกับ การทำงาน

เช่น เก็ก 3 คน ผู้ใหญ่ 5 คน ทำงานช่วยกัน 5 วันเสร็จ ผู้ใหญ่ 3 คน เด็ก 5 คน ทำงานเสร็จ 10 วัน

แล้วถามว่า เด็ก 5 คน ทำงานกี่วันแบบนี้

อันนี้ยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ ไม่ต้องคิด อิอิ เพราะคิดอะไร ก็พิมพ์ใส่เลย อิอิ

แล้วโจทย์ที่ 2 ที่เป็น แบบ เกี่ยวกับ อัตราเร็ว หรือ พวกพายเรือทวนน้ำก็ได้ครับ

อยากได้โจทย์ 2 แนวนี้มากเลยอะครับ

เพระาว่าไม่ค่อยได้ทางนี้ เลยอยากเอามาหาทำ

ผู้ใดมีโจทย์แนวนี้เยอะ

ช่วยเอาลงให้ผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 สิงหาคม 2006, 09:06
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
Talking

ส่วนตัวนะ ผมเห็นว่าโจทย์ประเภทว่างานชิ้นหนึ่งใช้คนทำงาน 100 คน เสร็จใน 10 วัน ถ้าทำงานชิ้นเดียวกันโดยใช้คน 20000 คน จะเสร็จภายในกี่ชั่วโมง และถ้าใช้คน 2000000 คนจะทำเสร็จในกี่วินาที เป็นโจทย์ที่ไม่เป็นธรรมชาติเลยครับ

ลองดูโจทย์ม.3 นี้ไปดูนะครับ

เมือง A ห่างจากเมือง B เป็นระยะทาง 27 กิโลเมตร นายก.พายเรือทวนน้ำจากเมือง A ไปเมือง B ใช้เวลา 9 ชั่วโมง ขากลับพายตามน้ำใช้เวลาแค่ 3 ชั่วโมง ถามว่าถ้ากระแสน้ำในแม่น้ำหยุดนิ่งนายก.จะใช้เวลานานเท่าไหร่ในการพายเรือให้ได้ระยะทางเดียวกัน