Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 19:17
Yuranan Yuranan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yuranan is on a distinguished road
Default Fourth-Order Runge-Kutta Method

ช่วยพิสูจน์หน่อยครับพอดีผมลองทำแล้วมันถึกมากเลยครับ
พิสูจน์ $$x(t+h)=x(t)+\frac{1}{6}(F_1+2F_2+2F_3+F_4)$$
โดยที่ $$F_1=hf(t,x)$$ $$F_2=hf(t+h/2,x+F_1/2)$$ $$F_3=hf(t+h/2,x+F_2/2)$$ $$F_4=hf(t+h,x+F_3)$$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 เมษายน 2011, 22:33
The Cro_no's Avatar
The Cro_no The Cro_no ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

The Cro_no is on a distinguished road

มันไม่เท่ากันหรอกนะคับ
เป็นการประมาณค่าเท่านั้นเอง
มีวิธีการประมาณที่ดีกว่านี้เยอะคับ
ที่เรียนมา ดีที่สุดน่าจะเป็น Gauss quadrature นะคับ
Old 20 เมษายน 2011, 16:53

Yuranan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ The Cro_no View Post
มันไม่เท่ากันหรอกนะคับ
เป็นการประมาณค่าเท่านั้นเอง
มีวิธีการประมาณที่ดีกว่านี้เยอะคับ
ที่เรียนมา ดีที่สุดน่าจะเป็น Gauss quadrature นะคับ
อะไรครับที่ว่าไม่เท่าน่ะ
Old 20 เมษายน 2011, 20:45

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ The Cro_no View Post
มันเป็นการประมาณค่า ของ function คับ
เรียกง่าย ๆ ก็คือ Numerical analysis นั้นเอง
อยากทราบเพิ่มเติม ลอง อันนี้ก็ได้คับ
http://www.youtube.com/watch?v=AT7Olelic8U
http://www.youtube.com/watch?v=gzgghqto1Ws

จะเห็นได้ว่า สุดท้ายแล้วก็มี Error ซึ่งเป็น Error ที่เราหาประมาณค่าเองไม่ได้
ถ้าต้องการวิธีที่สามารถให้ ค่าของ Maximum Error ได้นั้นคงต้องเป็น Lagrangian Interpolation คับ
ส่วน Runge-Kutta Method นั้นก็เป็นวิธีการประมาณอย่างง่าย ๆ เหมือน Simpson's rule หรือ Newton's Method คับ
วิธีที่ดีที่สุดนั้นก็ได้บอกไปแล้ว ก็คือ Gauss quadrature คับ

ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็คิดถึง Taylor ก้ได้คับ
บอกมาว่า เป็น Fourth order ก็เหมือน
F(x) = a + bx + cx^2 + dx^3 + ex^4 + O(h^5) ซึ่งถ้าตัด Remainder ออกไปก็เป็นการประมาณแค่นั้นเอง
คุณก็ยงัไม่ตอบคำถามของผม และวิธีที่คุณบอกมันไว้ประมาณอินทิเกรตนะคับ
Old 20 เมษายน 2011, 21:16
The Cro_no The Cro_no ไม่อยู่ในระบบ

The Cro_no is on a distinguished road

ผม ไม่เข้าใจว่า มันเท่ากันตรงไหนหรอ คับ เลยตอบไม่ได้ว่าตรงไหนที่มันไม่เท่า
ส่วนวิธีที่ผมบอกนี้.... ประมาณอินทีเกรตคับ ลืมบอกไป แค่จะบอกแค่ว่ามันหา Error ได้
อันนี้ ผมพลาดเอง ขออภัยคับ
คุณถามว่า ตรงไหนที่มันไม่เท่ากัน
ก็ตรงเครื่องหมาย เท่ากับนี้แหละคับ
Fourth-Order Runge-Kutta Method ก็มาจาก taylor series นั้นแหละคับ
มันก็เป็นการประมาณค่า
เป็น numerical analysis มันไม่ได้มีค่า ๆ นั้นเลยจริง ๆ
ส่วนทำไม ต้องอยู่ในรูปนั้นก็ ตามเว็บนี้คับ
http://lec.ugr.es/~julyan/papers/rkpaper/node2.html
Old 20 เมษายน 2011, 21:26

อ้างอิง:
ผม ไม่เข้าใจว่า มันเท่ากันตรงไหนหรอ คับ เลยตอบไม่ได้ว่าตรงไหนที่มันไม่เท่า
ส่วนวิธีที่ผมบอกนี้.... ประมาณอินทีเกรตคับ ลืมบอกไป แค่จะบอกแค่ว่ามันหา Error ได้
อันนี้ ผมพลาดเอง ขออภัยคับ
คุณถามว่า ตรงไหนที่มันไม่เท่ากัน
ก็ตรงเครื่องหมาย เท่ากับนี้แหละคับ
Fourth-Order Runge-Kutta Method ก็มาจาก taylor series นั้นแหละคับ
มันก็เป็นการประมาณค่า
เป็น numerical analysis มันไม่ได้มีค่า ๆ นั้นเลยจริง ๆ
ส่วนทำไม ต้องอยู่ในรูปนั้นก็ ตามเว็บนี้คับ
http://lec.ugr.es/~julyan/papers/rkpaper/node2.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Runge%E...3Kutta_methods รู้สึกว่าผมจะถูกนะ
Old 20 เมษายน 2011, 21:28

ขอบคุณมากเลยคับ
ในเว็บบอกว่า
The RK4 method is a fourth-order method, meaning that the error per step is on the order of h5, while the total accumulated error has order h4.
ผมก็หาอยู่เหมือนกัน ว่าจะอธิบายอย่างไรดี
แสดงว่า คุณอ่านยังไม่ระเอียดอะนะคับ
Old 20 เมษายน 2011, 21:33

อ้างอิง:
ขอบคุณมากเลยคับ
ในเว็บบอกว่า
The RK4 method is a fourth-order method, meaning that the error per step is on the order of h5, while the total accumulated error has order h4.
ผมก็หาอยู่เหมือนกัน ว่าจะอธิบายอย่างไรดี
แสดงว่า คุณอ่านยังไม่ระเอียดอะนะคับ
ผมว่าคุณนั่นแหละที่อ่านไม่ละเอียดแล้วยังมาว่าผมอีกแต่ผมก็เข้าใจนะคับว่าคุณเรียนมาเยอะ....
Old 20 เมษายน 2011, 21:33

แต่ว่ามันก็บอกแต่ต้นนิคับ ว่า
In numerical analysis, the Runge–Kutta methods are an important family of implicit and explicit iterative methods for the approximation of solutions of ordinary differential equations.
นั้นก็เหมือนความว่า มันไม่ได้เท่ากันจริง ๆ ก็เป็นได้แค่ approximation of solutions

ถ้า ผมมาตอบแล้วคุณไม่ชอบ ผมก็ขอโทษคับ
ผมแค่แปลตามที่มันเขียนมาเท่านั้น ว่ามันมีพจน์ Error อยู่ก็เลยไม่เท่ากัน
ก็ขอโทษด้วยคับ

20 เมษายน 2011 22:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 20 เมษายน 2011, 21:48

ครับผมก็ขอโทษด้วยครับ
Old 20 เมษายน 2011, 21:53
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

จบด้วยสมานฉันท์ เยี่ยมครับ นึกว่าจะต้องดู มาม่าต้มแสบ ซะแล้ว
Old 05 มิถุนายน 2011, 23:28
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ไม่มีโครงงาน ศึกษาช้าบางที เข้าใจผิวเผินดีตรงเร็ว หากใจยอมรับ และมีลู่ทางสู่โลกจริงประกอบด้วย

กำขี้ดีกว่ากำตด สู้ทนทำไปสักช่วงของชีวิตเถอะ
Old 05 มิถุนายน 2011, 23:40
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
จบด้วยสมานฉันท์ เยี่ยมครับ นึกว่าจะต้องดู มาม่าต้มแสบ ซะแล้ว
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
What is charecteristic polynomial of first-order system and second-order system? kongp คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 20 ตุลาคม 2016 12:06
สอบถามเกี่ยวกับ order และ degree ของสมการเชิงอนุพันธ์สามัญ ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ Calculus and Analysis 2 15 ธันวาคม 2010 12:53
ช่วยแสดงการแสดงหาสมาชิก S7 และ order เด้กเลข คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 3 25 กรกฎาคม 2010 14:48
Order Statistics t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 13 มีนาคม 2010 22:49
Second order differential equation Counter Striker ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 21 ธันวาคม 2002 15:08