Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 เมษายน 2001, 07:22
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
Post พี่ทีมงาน2คน

อยากทราบว่าพี่ทีมงาน2คนที่ทำเวปนี้เป็นเพื่อนเรียนกันมารึเปล่าครับแล้วรู้จักกันได้ยังไงครับ อายุห่างกันปีนึงด้วยแล้วจบวิศวะสาขาอะไรกันเหรอครับ แล้วพี่ทั้ง2คนถ้าให้เปลี่ยนได้ตอนเอ็น จะเปลี่ยนคณะรึเปล่าครับ
Old 19 เมษายน 2001, 18:21
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

พี่กับเพือนพี่เรียนรุ่นเดียวกัน คือ จบ.ม6 พร้อมกัน
แต่คนละโรงเรียน
มาเรียนต่อวิศวะจุฬา ฯ อยู่หอจุฬา ฯ
ซึ่งต้องรับน้อง เลยรู้จักกัน
คุยกันไปคุยกันมา ก็รู้สึกว่า แนวคิดคล้าย ๆ กันหลายเรื่อง
ทั้งในเรื่องการเรียน และ อื่น ๆ
พี่จบตรีโยธา เพื่อนพี่ตรีจบไฟฟ้า(กำลังจะจบโท)
พี่คิดจะทำเว็บนี้มาตั้งแต่เริ่มรู้จักอินเตอร์เน็ท
แต่ติดขัดว่าเมื่อก่อนมันอืด สุด ๆ ด้านกราฟฟิกนะ
จนมาเริ่มทำจริง ๆ จังตอนจบ.
พี่มีแนวคิด แต่ติดขัดว่าหัวมันไม่ค่อยจะ creative
ทั้งรูปทรงเว็บตอนนี้และก็บอร์ดใหม่ก็มาจากเพื่อนพี่ทั้งสิ้น
เดิมพี่ทำคนเดียวก็ถู ๆ ไถ ๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลาทำมากนัก
พี่ชวนเพือนพี่ให้เขียนบทความคณิตศาสตร์ ไป ๆ มา ๆ ก็เลย
เป็นอย่างที่เห็น.
พี่เคยชวนรุ่นน้องตั้งแต่เขายังไม่จบ ม.6 จนเขาจบ
และก็มาต่อวิศวะที่จุฬา ฯ นี่. ให้เขาช่วยเขียนบทความคณิตศาสตร์บ้าง
แต่จนแล้วจนรอดเขาก็บอกว่าเขียนไม่ได้
พี่ก็ไม่เข้าใจ งง.
พี่ว่าจะเก่งไม่เก่งไม่สำคัญ ขอให้มีใจคิดจะแบ่งปันความรู้
แก่คนอื่น ๆ พี่ว่ามันยอดเยี่ยมนะครับ.
นี่ พี่ก็แปะข้อความรับบทความ มาเกือบ 2 เดือนแล้ว.
แต่ยังไม่เห็นจะมีคนไหน กล้าที่จะเขียนส่งมาเลย . แปลกแต่จริง.
หวงความรู้รึ. ขี้เกียจพิมพ์รึ . ผมไม่เก่งเลยไม่กล้าเขียนรึ.
ไม่ใช่เรื่องนี่หว่า แต่ละคนคงมีเหตุผลส่วนตัวร้อยแปดพันเก้า
พี่อยากให้วงการคณิตศาสตร์บ้านเรามันพัฒนาแบบสุดยอด ๆ
เช่น มีหนังสือวิชาการ ดี ๆ ออกมามากมาย
มีการจัดสอบแข่งขัน กันแทบไม่เว้นแต่ละเดือน
เด็กไทยสอบแข่งได้เหรียญทองโอลิมปิก
ลองมองดูตอนนี้ซิครับ.
หนังสือทีเขียนออกมากัน ก็มีแต่ของเดิม ๆ
ระดับมัธยม ก็พิมพ์ซ้ำไปซ้ำมา เนื้อหามันก็ของเดิม
จะหยิบเอาความรู้ระดับอุดมศึกษามาทำให้มันง่ายขึ้น
และก็เขียนมันลงไป ให้เด็กมัธยมเรารู้มาก ๆ ก็ไม่ได้
เกินหลักสูตรรึ กลัวเด็กไม่อ่านรึ หนังสือเล่มโตไปกลัวคนเขาไม่ซื้อกันรึ
น่าขำ ........อีก 10 ปีเด็กเรา วงการคณิตศาสตร์เราก็ไม่ทางก้าวหน้าหรอก.
หันมามองดูระดับอุดมศึกษากันบ้าง . ตำราที่เขียนกันออกมาก็มีกันน้อย
นับเล่มได้เลย. ที่เขียนออกมากันก็ children เหลือเกิน. เล่มก็บ๊างบาง
ยาก ๆ ไม่มีคนอ่านมั้ง หรือหาคนเขียนไม่ได้ก็ไม่รู้ .
มีแต่พี่ท่านไปเอาตำราต่างประเทศมาแปลกันเกร่อ เต็มร้านไปหมด .
แล้วดูท่านแปลกันสิครับ. แปลจริง ๆ ไม่ได้เอาความรู้ความเข้าใจ
ใส่ลงไปกันเลย. ก็ไม่ได้อ่านให้มันรู้เรื่องนี่นะ. แปลก็คือแปล.
ศัพท์แสงบางท่านก็บัญญัติอะไรมาก็ไม่รู้ ดูแล้วไม่เข้าใจ
ไม่สื่อ. ก็คนเขียนยังไม่เข้าใจเลย. มีความรู้ภาษาอังกฤษหน่อย.
ก็แปลซะแล้ว. จะเอาตังค์กันนี่ครับ.
ต้องยอมรับว่าคนที่ความรู้คณิตศาสตร์แบบยอดเยี่ยมกันจริง ๆ
ในบ้านเรามีน้อยมาก ๆ นับคนได้เลย.
เพราะถ้ามีเยอะจริง ท่านเหล่านั้นก็คงจะมีผลงานดี ๆ ให้เราได้เห็นกันเกลื่อน
จะอ่านความรู้สูงขึ้นไป ต้องแข็งใจไปอ่าน Text . เพราะเขาเขียนเยอะ.
กว้าง เนื้อหาคลุม และเขียนแบบคนรู้จริง. อ่านหนังสือไทย ก็เขียนแต่เรื่องง่าย ๆ
ที่เขียนกันดาษเดื่อน ความรู้ระดับแค่มัธยม. ยังเอาไปเขียนกันเกลื่อนใน
ตำราระดับอุดมศึกษา. แล้วก็ตั้งชื่อซะสวยหรูว่า .ตำรา ......ระดับอุดมศึกษา.
เนื้อจริง ๆ ที่มันเกินระดับมัธยมมีอยู่ แค่ไม่กี่ เปอร์เซนต์
ไม่มีอะไรมากครับ. พี่เขียนแล้วก็ว่าไปตามเรื่องตามราวความในใจครับ.
เพราะพี่กำลังจะเขียนตำราหลาย ๆ เล่มออกมา อีกไม่นาน(หวังว่า)
น่าจะเห็นหนังสือที่พี่เขียนตามร้านหนังสือบ้าง ..ถึงตอนนั้นช่วย
สนับสนุนกันหน่อยนะครับ.^-^
อ้อ. สำหรับพี่ถ้าเอ็นใหม่ได้ คงเลือกคณะวิทยา..เอกเลขครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 เมษายน 2001, 19:36
<eak_naja@hotmail.com>

แล้วทำไมไม่เรียนโทคณิตล่ะครับ
ผมก็เป็นคนนึงที่เป็นคล้ายๆ พี่ ผมเรียนที่สวนกุหลาบ เป็นคนนึงที่เรียนได้ดี โดยเฉพาะคณิต เคยแข่งสมาคมก็ได้รางวัลชมเชยระดบประเทศตอนม.ต้น ม.ปลายเคยเข้าค่ายเลขโอลิมปิกรอบเดือนตุลา แต่พอผ่านออกมาแล้วหลุดระบบเลยครับ มาเข้ากระแส ก็คือเอ็นวิดวะครับ เรียนเครื่องกลที่พระนครเหนือ ผมจบมาด้วยเกรดเฉลี่ย 2.7 มีปัญหาด้านการเรียนมาก ก็คือไม่อยากเรียน คือดูแล้ววิชาไม่น่าสนใจเลยซักนิด จริงอยู่วิชาแต่ละวิชาที่เรียนอยู่มันมีประโยชนืต่ออาชีพวิศวกรในอนาคต แต่ตอนนั้นผมก้ไม่ทราบว่าทำไมผมถึงไม่อยากเรียน เทอมแรกผมได้ 3.6 เทอม2 ผมเหลือ 2.00 เลยครับ .......แต่จบมาแบบเรียนให้จบแล้วค่อยมาต่อโทเลขน่ะครับ จบด้วย 2.7 ตอนนี้กำลังเรียนโทปี1 ภาคเลขที่จุฬาครับ มีคนเรีนยน้อยมากแค่ 7 คน(ภาคเพียวเลขนะครับ ถ้าภาคเลขคณนาจะเยอะหน่อย) มีวิดวะจุฬาด้วยคนนึง สรุปก็คือมีวิดวะ 2 จาก7 คนครับ และที่ภาคเลขจุฬาก็มีอาจารย์หลายท่านที่จบวิดวะมาตอนเรียนตรี แต่ต่อโทเอกด้านเลขครับ ซึ่งผมว่าเป็นปัญหาใหญ่ของวงการคณิตศาสตร์บ้านเราเลยนะครับ แต่ไม่ค่อยมีคนมองเห็นน่ะครับ เด็กโอลิมปิกส่วนใหญ๋ไม่เรียน
Old 19 เมษายน 2001, 20:36

ต่อครับ.....พอดีเมื่อกี้มันหลุดน่ะครับ
ก็คือเด็กโอลิมปิกที่ไม่ได้ทุนไปเรียนตปท.นะครับ ก็จะรียนวิดวะกันซะ 90%
แล้วคนที่มาเรียนเลขก็เป็นเด็กที่ไม่ค่อยอยากจะเรียนจริงๆ ซะเท่าไหร่น่ะครับ
....เหมือนการจับคนมาไว้ไม่ถูกที่น่ะครับ อ.ก็เก่งแสนเก่ง แต่เมื่อเด็กไม่ได้อยากเป็นอย่างที่อ.เป็น
จะพร่ำสอนยังไงก็ไม่ค่อยสนใจเต็มที่นัก อ.ก็จะพลอยหมดไฟไปด้วย

ผมก็เป็นคนนึงที่อยากเขียนหนังสือเหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อมนัก
เค้าบอกมาว่าสำหรับนักคณิตศาสตร์นั้น ตอนวัยหนุ่มควรจะได้นั่งพิสูจน์ทฤษฏีต่างๆ
พอตอนแก่หน่อยก็มาถ่ายทอดความรู้ให้คนรุ่นหลังได้อ่าน แต่ถ้าพี่เขียนเสร็จแล้ว
อย่างน้อยก็มีผมคนนึงที่จะเป็นลูกค้าไปช่วยอุดหนุนครับ
Old 20 เมษายน 2001, 09:30
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road
Lightbulb

ใช่ครับ อย่างที่เพื่อนพี่บอกนั่นแหละ เรารู้จักกันที่หอพักนิสิตชายจุฬา

อืม.. ถ้าให้เลือกได้อีกครั้งหนึ่งเหรอ พี่ก็ยังคงเลือกวิศวนั่นแหละ พี่ชอบคณิตศาสตร์มาก แต่ชอบในแบบที่พี่ชอบ(ยังไงหว่า ) ไม่ได้เน้นการพิสูจน์มากจนเกินไป เน้นที่ตัวความคิดที่แปลกใหม่ สวยงาม น่าตื่นเต้น แต่ไม่พิสดารหรือรู้สึกว่ามันมีอยู่แต่ในจินตนาการจนไม่รู้ว่าจะนำมันไปใช้ยังไงดี ดังนั้นหากเลือกเรียนคณิตศาสตร์โดยตรง อาจโดนบังคับให้เรียนวิชาคณิตศาสตร์บางตัวที่ไม่ชอบ

พี่ชอบที่จะเลือกอ่านและเลือกคิดคณิตศาสตร์ตามความพอใจของตัวเอง(เรื่องไหนยาก ก็ถือซะว่ามันไม่น่าสนใจ ) เหมือนกับบทความเสริมประสบการณ์ที่พี่เขียนขึ้นมานั่นแหละ ก็เลือกเขียนเฉพาะเรื่องที่มันให้ความคิดอะไรที่แปลกใหม่ และน่าสนใจดี สามารถนำไปใช้เป็นเทคนิคในการทำโจทย์คณิตศาสตร์ได้อีกด้วย

สำหรับเรื่องของบทความ ถ้าน้องหรือพี่คนไหนมีเนื้อหาเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ที่คิดว่า พวกเราที่ชอบคณิตศาสตร์น่าจะชอบด้วย ไม่ว่าเนื้อหานั้นจะมาจากสถาบันกวดวิชา(พี่ไม่เคยไปเรียนสถาบันกวดวิชา แต่เคยเห็นเนื้อหาบางอย่างจากเพื่อนพี่ที่เคยไปเรียน ว่ามันมีเนื้อหาบางอย่างน่าสนใจจริงๆ) จากหนังสือต่างประเทศ หรือแม้กระทั่งคิดหรือมองมันด้วยมุมมองใหม่ๆด้วยตนเอง ถ้าไม่อยากพิมพ์(คิดว่าคงไม่มีใครพิมพ์แน่ๆ) ก็อาจถ่ายเอกสารส่งมาให้ทางเราจัดการพิมพ์(น่าจะเป็นอย่างนั้น)ให้ เพื่อนำเนื้อหาเหล่านั้นเสนอต่อพวกเราด้วยกันดีไหมครับ

เรื่องของข้อสอบก็เช่นกัน หากใครมีข้อสอบแปลกๆ ฝึกความคิดดี ก็ส่งมาได้ ช่วยๆกัน คนละไม้คนละมือ ที่นี่ก็จะมีทั้งเนื้อหาและข้อสอบสำหรับพวกเราทุกคน อย่าเก็บเอาไว้อ่านคนเดียว เพราะหากทุกคนคิดแบบนี้กันหมด เว็บนี้ก็คงไม่เกิดขึ้นมาแน่ๆ พี่อยากให้เว็บนี้เหมือนกับเว็บของชมรมคณิตศาสตร์ในต่างประเทศ พี่เห็นเว็บของเขาแล้วยังอยากไปอยู่ชมรมคณิตศาสตร์ของเขาเลย แต่นั่นมันเป็นของต่างประเทศ ดังนั้นพี่คิดว่าประเทศไทยเราก็ควรจะมีเว็บดีๆที่มีพวกเรา ผู้มีใจรักคณิตศาสตร์ รวมตัวกันสร้างเนื้อหาขึ้นมาเพื่อประโยชน์ต่อคนไทยด้วยกัน จริงไหมครับ

[ 20 เมษายน 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: TOP ]
Old 21 เมษายน 2001, 22:05
eX eX ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

eX is on a distinguished road
ถ้าผมจะเรียน สาขาเลข จุฬา จะดีไหมคับ ผมชอบเลขมากพอสมควร ไม่รู้จะมีปัญหาเรื่องงานป่าวเพราะที่บ้านไม่ได้รวยมากมาย ตอนนี้ขึ้นม.4คับ
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่าดีหรือป่าว
Old 22 เมษายน 2001, 13:08
<gon>

Wink

อันความรู้รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว
แต่หากให้เชี่ยวชาญเถิดจะบังเกิดผล
น้องอย่ากลัวเรื่องานหาเงินไม่ได้
ได้เยอะแน่นอนครับ.ถ้าน้องเก่งและชอบและทำใน
สิ่งที่น้องชอบจริง ชอบเลขก็เรียนเลขดีแล้วครับ.
พี่แนะนำครับ.
Old 23 เมษายน 2001, 20:00

เห็นด้วยเป็นที่สุดครับ ไม่มีอะไรจะมีความสุขไปกว่าการได้ทำสิ่งที่เรารักหรอกครับ
Old 21 ตุลาคม 2001, 19:27

tana is on a distinguished road

03 พฤษภาคม 2005 20:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tana
Old 21 ตุลาคม 2001, 21:27
<แมว>

อีกหนึ่งแนวคิดนะ
"อย่าเอาสิ่งที่เรารัก มาทำเป็นอาชีพ
เพราะเมื่อไรที่เอาสิ่งที่รักมาเป็นอาชีพ
ก็จะไม่อยากทำเพราะจะต้องทำเพื่อให้มีกิน
ไม่ทำก็ไม่มีกิน ...
ถ้าให้ดี ให้หาอะไรที่ทำให้มีกิน
เพื่อให้มีเวลามาทำสิ่งที่เรารัก"
(อยากให้อ่านเหมือนกัน)
ต่างคนก็ต่างความคิด
Old 31 ตุลาคม 2001, 10:11
<visiter>

Icon19

เป็นไปได้มั้ยคับว่า
คนเก่งเลข
ส่วนหนึ่งมาจาก พรสวรรค์

เคยมั้ยคับที่ตัวเองทำโจทย์ได้แล้ว
แต่พอลองทำอีกครั้งกลับลืม
และทำไม่ได้ เป็นเพราะอะไร
Old 03 พฤษภาคม 2005, 20:42

อยากนำกลับมาให้เพื่อนๆ ในเว็บที่ยังไม่เคยอ่าน ได้อ่านกัน เอาไว้เป็นประสบการณ์และแนวคิดครับ
Old 03 พฤษภาคม 2005, 21:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Wink

สมัยก่อนวาทะผมดุเดือดครับ. คิดยังไงพูดอย่างนั้น ข้างบนนั่น อ่านสนุก ๆ ล่ะกัน บางความคิดเห็นของตัวเอง กลับไปอ่านแล้วรู้สึกหมั่นไส้ตัวเองเหลือเกิน แต่เดี๋ยวนี้ใจเย็นขึ้นเยอะครับ อายุมากขึ้นด้วย อ้อ. วงการคณิตศาสตร์บ้านเราตอนนี้ก็ดีขึ้นมากแล้วครับ.
Old 03 พฤษภาคม 2005, 23:09
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ผมว่าผู้ชายส่วนใหญ่รวมทั้งผมด้วยก็เป็นอย่างงี้หมดแหละครับ ตอนหนุ่มๆก็จะเลือดร้อน พออายุมากขึ้นก็จะใจเย็นขึ้น อาจเป็นเพราะระดับฮอร์โมนที่มันค่อยๆลดลงก็เป็นได้นะ
Old 04 พฤษภาคม 2005, 06:04
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
โชคดีจริงๆที่ผมชอบเรียนแต่คณิตศาสตร์ เลยไม่ต้องมีปัจจัยอื่นมาทำให้ลังเลครับ เรียนคณิตศาสตร์มาเกือบสิบปีแล้ว(ตั้งแต่ปริญญาตรีเป็นต้นมา) ถามว่าเหนื่อยไหม ตอบได้เลยว่าเหนื่อยมาก แต่ในความเหนื่อยยากมันก็มีความสุขที่ได้เรียนและทำในสิ่งที่ตัวเองรักครับ จากใจคนเรียนคณิตศาสตร์