Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 มีนาคม 2014, 20:17
green5 green5 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

green5 is on a distinguished road
Default ใครพอจะรู้จักปัญหาแคลคูลัสแบบที่ค่อนข้างซับซ้อน และเชื่อมโยงกับชีวิตประจำวันได้บ้างคร

ผมกำลังเรียนอยู่เกรด12ครับ แล้วต้องทำงานโปรเจคเกี่ยวกับเลขเพื่อส่งคุณครูที่โรงเรียน งานที่ต้องทำก็คือต้อง explore/investigate เกี่ยวกับเลขในเรื่องที่เรียนมาในโรงเรียน (หัวข้อ flexible มากครับ ทำรูปแบบไหนก็ได้แต่ต้องเกี่ยวข้องกับ high level math) ซึ่งผมเลือกที่จะทำด้านแคลคูลัสครับ แล้วทีนี้ปัญหาคือผมพยายามที่จะหาหัวข้อต่างๆที่สามารถเชื่อมโยงกับชีวิตของผมได้แต่โจทย์มันซับซ้อนน้อยไป (ต้องเขียน 6 ถึง12 หน้ารวมคำนำ สรุป) เนื้อหาก็ง่ายเกินไปไม่เหมาะกับวิชาที่เรียนอยู่ครับ อันนี้คือที่ผมทำไป

http://math.stackexchange.com/questi...using-optimiza

โดยถ้าปัญหาที่ตั้งขึ้นมามีเนื้อหาเกี่ยวกับหัวข้อนี้จะดีมากเลยครับ
Topic 6: Calculus
6.2: Related rates of change, implicit differentiation, and the derivatives of the inverse trigonometric functions,
the reciprocal trigonometric functions, the exponential function, and the logarithmic function
6.7: Integration by substitution, integration by parts.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 มีนาคม 2014, 18:38
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

รู้สึกว่าจะเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมจำลอง หรือ สร้างฉาก การเคลื่อนไหว เคลื่อนที่ และงานวิทยาศาสตร์
Old 07 มีนาคม 2014, 23:54
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

analysisway is on a distinguished road

เอิ่ม ุถ้าอยากใช้แคลคูลัสจริงๆ และมีความรู้เพียงพอ ผมแนะนำให้ทำทาง Finance นะครับ เพราะมีการใช้แคลคูลัส ในการหาสุตรครับ เช่นการคิดอัตราดอกเบิ้ย ส่วนตัวผมไม่เคยเรียนครับ(ยังไม่ได้ลง) แต่ผมคิดว่ามันประยุกต์ใช้ในชีวิตได้ รวมถึงการเล่นหุ้น คำนวณ Loss (ความเสี่ยง) ในการลงทุน
ถ้ามีความรู้พอตัว ศึกษาสมการเชิงอนุพันธ์นะครับ ก็สมารถประยุกต์ได้เช่น อัตราการไหลของน้ำ หรือการคำนวณหาอุณภูมิต่างๆ(Patial Differntial Equation)
หรืออย่างง่ายสุดๆของแคลคูลัสเลยคือ การประมาณค่า หรือโจทย์ประยุกต์ของอัตราสัมพัทธ์ครับ เรื่องนี้ใน Calculus 1 ผมยังสอนเลยครับ
Old 24 มิถุนายน 2014, 14:07
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ลองดู
๑ เรื่องราคาหุ้น ดูแนวโน้มว่าเมื่อราคาหุ้นตก จะใช้เวลาในการปรับขึ้นสักเท่าใด ใช้พวก second diff. หาจุดวกกลับ
๒ ปัญหาเศรษฐกิจครับ ปัญหามักซับซ้อน ต้องศึกษาโดยใช้แบบ by parts ตัวแปรแต่ละตัว เพื่อดูผลกระทบ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply