Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 ตุลาคม 2010, 13:02
npru.22 npru.22 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

npru.22 is on a distinguished road
Default ขอช่วยอีกครับ

คืออาจารย์ให้โจทย์มาครับ ดูเหมือนจะง่าย แต่มันยาก(สำหรับผม)
มันเป็นโจทย์เรียงตัวอักษรครับแต่มีเงื่อนไขนิดหน่อย
เอาเลยนะครับ
คำว่า intelligent นำมาเรียงสับเปลี่ยนโดยไม่คำนึงความหมาย โดยมีเงื่อนไขว่าตัวอักษรที่เหมือนกันต้องไม่ติดกันเรียงได้กี่วิธี และผมขออีกคำนึงครับ คำว่า beginning ครับเงื่อนไขเหมือนกัน
อาจารย์บอกว่าต้องนำาจำนวนวิธีทั้งหมดลบด้วยจำนวนวิธีที่ซ้ำ โดยที่ซ้ำนั้นใช้เรื่องเซตตัวซ้ำมาช่วย beginning พอนึกออกครับ เซต3ตัว แต่ intelligent เนี่ย เซต 5วง ทำยังไงดีครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 ตุลาคม 2010, 16:47
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

เรารู้ว่า $\displaystyle{|A\cup B\cup C|=\left( \left|A\right|+|B|+|C| \right)-\left(|A\cap B|+|B\cap C|+|C\cap A|\right)+|A\cap B\cap C|}$

เลยแอบเดาว่า
$\begin{array}{rcl} |A\cup B\cup C\cup D| & = & \left( |A|+|B|+|C|+|D| \right)-\left(|A\cap B|+|A\cap C|+|A\cap D|+|B\cap C|+|B\cap D|+|C\cap D|\right) \\ & & +\left(|A\cap B\cap C|+|A\cap B\cap D|+|A\cap C\cap D|+|B\cap C\cap D|\right)-|A\cap B\cap C\cap D| \end{array}$

และเป็นอย่างนี้สำหรับกี่เซตก็ตาม

ลองพิสูจน์ให้ตัวเองเชื่อดูครับ ถ้าคิดไม่ออก ดูได้ที่นี่ครับ Inclusion?exclusion principle
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply