Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 กรกฎาคม 2009, 11:55
HIGG BOZON's Avatar
HIGG BOZON HIGG BOZON ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

HIGG BOZON is on a distinguished road
Default ถามโจทย์เรื่องวิธีนับหน่อยครับ

1. ในการแข่งขันมวยสมัครเล่น มีประเทศส่งเข้าแข่งขัน 9 ประเทศ โดยส่งประเทศละคน ยกเว้นประเทศไทยส่งเข้าแข่งขัน 2 คน ในการจับฉลากเพื่อจับคู่ชกของนักมวยทั้ง 10 คนนี้จะเป็นไปได้กี่แบบ โดยที่
- ไม่มีเงื่อนไขเพิ่มเติม
- นักมวยไทย 2 คนต้องไม่ชกกันเอง

ใครคิดได้ช่วยอธิบายวิธีคิดโดยละเอียดด้วยนะครับ....คือผมมีปัญหากับการทำโจทย์ลักษณะให้จับคู่แบบนี้ตลอดเลย

อ่อ...ขออีก 2 ข้อนะครับ...นำมาจากข้อสอบโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา (โรงเรียนนี้ออกข้อสอบเรื่องวิธีนับยากมากกกกเลยครับ)

2. มีเงาะ 6 ผล กล้วย 8 ผล มะม่วง 4 ผล สุ่มหยิบผลไม้เหล่านี้กี่ผลก็ได้ โดยในทุกครั้งที่หยิบจะต้องได้ผลไม้ครบทุกชนิดและมีเงาะอย่างน้อย 3 ผล จะสามารถเลือกหยิบได้กี่วิธี

3. ในงานเลี้ยงแห่งหนึ่งซึ่งมีการจับของขวัญ มีผู้เข้าร่วมงาน 10 คน โดยแต่ละคนนำของขวัญมาจับคนละ 1 ชิ้น จะมีกี่วิธีที่แต่ละคนจะจับไม่ได้ของขวัญของตัวเองเลย

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ........
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 กรกฎาคม 2009, 23:49
แมวสามสี แมวสามสี ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

แมวสามสี is on a distinguished road

ข้อ1. จำนวนวิธี

-ไม่มีเงื่อนไขเพิ่มเติม จำนวนวิธี $= \binom{10}{2} $

- นักมวยไทย 2 คนต้องไม่ชกกันเอง จำนวนวิธี $= \binom{10}{2}-\binom{8}{2} $

เมื่อ$\binom{8}{2} $ คือจำนวนวิธีที่นักมวยไทยเจอกันเอง

ข้อ 3. (ขอแก้ไขครับ)จำนวนวิธี $=9!$

ข้อ 2. ยังนึกไม่ออก อิ อิ

23 กรกฎาคม 2009 11:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ แมวสามสี
เหตุผล: แก้ไขข้อ 3 ครับ
Old 23 กรกฎาคม 2009, 00:18
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ข้อ 2 ผมไม่คิดลึกผมได้ 4*8*4 =128 วิธี

23 กรกฎาคม 2009 00:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
Old 23 กรกฎาคม 2009, 09:55
แมวสามสี แมวสามสี ไม่อยู่ในระบบ

แมวสามสี is on a distinguished road

ข้อ 2. เย้นึกออกแล้ว

จำนวนวิธีที่ได้กล้วยอย่างน้อย 1 ลูก =$2^8-1$

จำนวนวิธีที่ได้มะม่วงอย่างน้อย 1 ลูก =$2^4-1$

ดังนั้นจำนวนวิธีที่ได้ผลไม้ครบทุกชนิดและมีเงาะอย่างน้อย 3 ผล =$(2^8-1)(2^4-1)\left(\,\binom{6}{3} +\binom{6}{4}+\binom{6}{5}+\binom{6}{6}\right) $

Old 26 กรกฎาคม 2009, 22:34
HIGG BOZON's Avatar
HIGG BOZON HIGG BOZON ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

HIGG BOZON is on a distinguished road

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ
ข้อ 2 คำตอบที่คุณแมวสามสีตอบมา ถูกแล้วหละครับ
ข้อ 1 ยังผิดอยู่นะครับ....คุณคิดเหมือนผมทีแรกเลยครับว่าได้ $\binom{10}{2} $ แต่ลองคิดดูดีดีสิครับ....การจับคู่ชก...ไม่เหมือนการเลือกของ...เช่นเราเลือกนักมวย A กับ B มาคู่กัน....ก็ไม่ได้นับแค่วิธีเดียว...เพราะขณะที่ A กับ B จับคู่ชกกัน...คนอื่นๆอีก 8 คนก็มีวิธีการจับคู่กันได้อีกหลายวิธีเลยครับ.....แต่ผมไม่รู้จะนับยังไงดีอ่าครับ???
ข้อ 3 ทำไมถึงตอบ $9!$ ล่ะครับ...คิดยังไงอ่าครับ??????

26 กรกฎาคม 2009 22:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ HIGG BOZON
Old 26 กรกฎาคม 2009, 22:56
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ข้อ 3. มันเป็น Derangement ครับ
Old 27 กรกฎาคม 2009, 14:53

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ HIGG BOZON View Post
ข้อ 1 ยังผิดอยู่นะครับ....คุณคิดเหมือนผมทีแรกเลยครับว่าได้ $\binom{10}{2} $ แต่ลองคิดดูดีดีสิครับ....การจับคู่ชก...ไม่เหมือนการเลือกของ...เช่นเราเลือกนักมวย A กับ B มาคู่กัน....ก็ไม่ได้นับแค่วิธีเดียว...เพราะขณะที่ A กับ B จับคู่ชกกัน...คนอื่นๆอีก 8 คนก็มีวิธีการจับคู่กันได้อีกหลายวิธีเลยครับ.....แต่ผมไม่รู้จะนับยังไงดีอ่าครับ???
ข้อ 3 ทำไมถึงตอบ $9!$ ล่ะครับ...คิดยังไงอ่าครับ??????
จริงด้วยแฮะ $\binom{10}{2} $ = จำนวนวิธีที่จะจัดให้ทุกคนชกกันทีละคู่แบบพบกันหมด

$\binom{10}{2} $ จึงเท่ากับคู่ชกที่แตกต่างกันทั้งหมดของคู่แรก

ถ้างั้นข้อ1. จำนวนวิธี

-ไม่มีเงื่อนไขเพิ่มเติม จำนวนวิธี =$\binom{10}{2} \binom{8}{2} \binom{6}{2}\binom{4}{2}\binom{2}{2} $

- นักมวยไทย 2 คนต้องไม่ชกกันเอง จำนวนวิธี = $\binom{10}{2} \binom{8}{2} \binom{6}{2}\binom{4}{2}\binom{2}{2} $-$\binom{8}{2} \binom{6}{2}\binom{4}{2}\binom{2}{2}$ = 44$\binom{8}{2} \binom{6}{2}\binom{4}{2}\binom{2}{2}$

ส่วนข้อ 3. ตอนแรกผมคิดว่าเมื่อแต่ละคนห้ามได้ของขวัญของตัวเอง คนแรกเลือกได้ 9 วิธี คนที่สองเลือกได้ 8 วิธี ไปเรื่อยๆจึงได้ 9!

แต่ตามที่คุณ nooonuii บอกจะมีเงื่อนไขต่อว่า

ถ้าคนแรกไม่ได้ของตัวเอง แต่ได้ของคนที่สอง คนที่สองก็จะมีวิธีเลือกของขวัญได้ 9 วิธี

แต่ถ้าคนแรกไม่ได้ของตัวเอง และไม่ได้ของคนที่สอง คนที่สองก็จะมีวิธีเลือกได้ 8 วิธี

คนต่อๆไปก็คิดแบบเดียวกัน

เอาละซิ แสดงว่า 9! ไม่ตรงอีกแล้ว แง๊

27 กรกฎาคม 2009 22:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ แมวสามสี
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply