Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มกราคม 2013, 17:49
ไร้ซึ่งวรยุทธ ไร้ซึ่งวรยุทธ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไร้ซึ่งวรยุทธ is on a distinguished road
Default กำหนดการเชิงเส้น

สงสัยครับ ว่าทำไมต้องเอาจุดมุมไปแทนค่าด้วย

ทำไมจุดอื่นๆแทนไม่ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มกราคม 2013, 18:59
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไร้ซึ่งวรยุทธ View Post
สงสัยครับ ว่าทำไมต้องเอาจุดมุมไปแทนค่าด้วย

ทำไมจุดอื่นๆแทนไม่ได้
เพราะค่าสุดขีดของ convex function จะเกิดที่ขอบของ feasible region ครับ

และถ้าเป็น polygonal region จะมีค่าสุดขีดที่จุดมุมพอดี
Old 24 มกราคม 2013, 23:53
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

พี่ nooonuii ตอบแบบ undergraduate ไปแล้ว

ผมขอตอบแบบ มัธยมแล้วกันครับ

ใน ม.ปลาย เรา พิจารณา max / min ของ z= ax+by ซึ่ง ค่าของ z 1 ค่า ก็จะได้สมการเส้นตรง 1 เส้น

เมื่อเปลี่ยนค่า z จะได้ กลุ่มของสมการเส้นตรงหลายเส้นที่ slope เท่าักัน คือ $ \frac{-a}{b}$ slide ขึ้น ลง ตัดผ่าน บริเวณที่แรเงา หรือเงื่อนไขของโจทย์ครับ

การ slide สมการเส้นตรงกลุ่มนี้ ไปบนบริเวณที่แรเงา หรือ polygonal region ถ้ามันยังไม่เจอจุดมุม polygon มันจะ slide ต่อไปได้อีกครับ นันหมายความว่าค่า z ยังเพิ่มหรือลดลงได้อีก

ดังนั้น นี่คือเหตุผลว่า ทำไม เราใช้จุดมุม เป็น ตัวแทนในการหา max /min เพราะมันเป็นจุดสุดท้าย ก่อนเส้นตรงเหล่านี้จะหลุดจาก polygonal region ครับ

ถ้าไม่ get ลองวาดรูปตามดูนะครับ
Old 25 มกราคม 2013, 15:24
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ปกติผมใช้ไม้บรรทัดรูด ก็เห็นแล้วครับ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2013, 23:07
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o's Avatar
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o is on a distinguished road

ง่ายๆที่ผมเข้าใจนะครับ จุดที่ไม่ใช่มุม มันไม่เป็นที่สุด หรือถ้าเป็นที่สุดก็จะเท่ากับจุดมุมอยู่ดี แค่นี้แหละครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply